Học sinh tiên tiến có được giấy khen không 2023?

Học sinh tiên tiến có giấy khen không 2023?

Học sinh tiên tiến có được giấy khen không 2023, Học sinh khá có được giấy khen không cấp 2 hay học sinh tiên tiến có phải học sinh khá không đều là những câu hỏi được rất nhiều phụ huynh quan tâm bởi Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT đã ban hành các quy định mới về về đánh giá học sinh THCS, THPT. Trong bài viết này mời các bạn cùng Hoatieu tham khảo xem học sinh tiên tiến có được giấy khen không nhé.

1. Giấy khen học sinh tiên tiến bị xóa bỏ

Căn cứ theo Điều 15 Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT quy định về đánh giá học sinh THCS và THPT.

Ở phần khen thưởng, hiệu trưởng sẽ tặng giấy khen thưởng cuối năm học gồm: Khen thưởng danh hiệu “Học sinh xuất sắc đối với những học sinh có kết quả rèn luyện cả năm học được đánh giá mức Tốt, kết quả học tập được đánh giá mức Tốt và có ít nhất 6 môn học được đánh giá bằng nhận xét kết hợp với bằng điểm số có điểm trung bình đạt từ 9 điểm trở lên; Khen thưởng danh hiệu “Học sinh giỏi” đối với những học sinh có kết quả rèn luyện và kết quả học tập cả năm học được đánh giá mức Tốt (có nghĩa phải có 6 môn đạt 8 điểm trở lên và các môn đều phải trên 6,5).

Hiệu trưởng nhà trường cũng có thể tặng giấy khen thưởng học sinh có thành tích đột xuất trong rèn luyện và học tập trong năm học.

Như vậy, so với các thông tư trước đây, việc khen thưởng danh hiệu “Học sinh tiên tiến” không còn tồn tại.

2. Học sinh tiên tiến có phải học sinh khá không?

Học sinh tiên tiến có được giấy khen không 2023?
Học sinh tiên tiến có được giấy khen không 2023?

Hiện nay, đối với các khối lớp đã bắt đầu thực hiện học theo chương trình giáo dục phổ thông mới sẽ thực hiện đánh giá kết quả học tập trong từng học kì, cả năm học như sau:

Đối với môn học đánh giá bằng nhận xét kết hợp đánh giá bằng điểm số, ĐTBmhk được sử dụng để đánh giá kết quả học tập của học sinh trong từng học kì, ĐTBmcn được sử dụng để đánh giá kết quả học tập của học sinh trong cả năm học. Kết quả học tập của học sinh trong từng học kì và cả năm học được đánh giá theo 01 (một) trong 04 (bốn) mức: Tốt, Khá, Đạt, Chưa đạt.

a) Mức Tốt:

- Tất cả các môn học đánh giá bằng nhận xét được đánh giá mức Đạt.

- Tất cả các môn học đánh giá bằng nhận xét kết hợp đánh giá bằng điểm số có ĐTBmhk, ĐTBmcn từ 6,5 điểm trở lên, trong đó có ít nhất 06 môn học có ĐTBmhk, ĐTBmcn đạt từ 8,0 điểm trở lên.

b) Mức Khá:

- Tất cả các môn học đánh giá bằng nhận xét được đánh giá mức Đạt.

- Tất cả các môn học đánh giá bằng nhận xét kết hợp đánh giá bằng điểm số có ĐTBmhk, ĐTBmcn từ 5,0 điểm trở lên, trong đó có ít nhất 06 môn học có ĐTBmhk, ĐTBmcn đạt từ 6,5 điểm trở lên.

c) Mức Đạt:

- Có nhiều nhất 01 (một) môn học đánh giá bằng nhận xét được đánh giá mức Chưa đạt.

- Có ít nhất 06 (sáu) môn học đánh giá bằng nhận xét kết hợp đánh giá bằng điểm số có ĐTBmhk, ĐTBmcn từ 5,0 điểm trở lên; không có môn học nào có ĐTBmhk, ĐTBmcn dưới 3,5 điểm.

d) Mức Chưa đạt: Các trường hợp còn lại.

Tuy nhiên như Hoatieu đã chia sẻ ở mục 1. Việc xếp loại danh hiệu học sinh chỉ còn 2 danh hiệu là học sinh giỏi và học sinh xuất sắc, không còn danh hiệu học sinh tiên tiến. 

Theo Vụ Giáo dục Trung học (Bộ GD&ĐT) cho biết: "Trước đây, chúng ta có khen thưởng danh hiệu "Học sinh tiên tiến" và "Học sinh giỏi" thì nay đưa ra các mức khen thưởng "Học sinh giỏi" và "Học sinh xuất sắc", về cơ bản chỉ là cách gọi các mức khen thưởng. Khái niệm "tiên tiến" trước đây liên quan đánh giá hạnh kiểm từ loại Khá trở lên, còn danh hiệu "Học sinh xuất sắc" và "Học sinh giỏi" giờ đây đánh giá mức đạt được yêu cầu phẩm chất và năng lực học sinh. Ngoài ra, khi chúng ta để mức "Học sinh tiên tiến" như trước thì số lượng học sinh đạt danh hiệu này sẽ quá nhiều, mà khi danh hiệu nhiều dẫn đến không còn giá trị, động lực phấn đấu cho học sinh".

Lưu ý: Thông tư 22 có hiệu lực thi hành kể từ ngày 5/9/2021, tuy nhiên, việc đánh giá học sinh theo Thông tư này được thực hiện theo lộ trình: Từ năm học 2021 - 2022, áp dụng với học sinh lớp 6. Từ năm học 2022 - 2023, áp dụng với học sinh lớp 7 và lớp 10. Từ năm học 2023 - 2024, áp dụng với học sinh lớp 8 và lớp 11. Từ năm học 2024 - 2025, áp dụng với học sinh lớp 9 và lớp 12.

Bởi vậy có thể thấy hiện tại đến năm học 2023-2023 thì những học sinh khối 7 và 6 thực hiện theo thông tư 22 mới còn học sinh khối 8, 9 vẫn thực hiện theo những tiêu chí đánh giá của thông tư cũ. 

3. Tại sao lại bỏ giấy khen học sinh tiên tiến?

Với thông tư mới số 22 thì theo từng năm học giấy khen học sinh tiên tiến sẽ dần được xoá bỏ vĩnh viễn. Còn những học sinh giỏi vẫn sẽ được trao bằng khen, còn thêm bằng khen cho học sinh xuất sắc toàn diện. Điều này nhằm mục đích phân hoá năng lực học tập của học sinh một cách rõ ràng nhất.

Việc bỏ giấy khen học sinh tiên tiến là nhằm loại bỏ đi những giấy khen thừa thãi trong học tập. Theo được biết trước đây những học sinh giỏi được nhận bằng khen, nhưng những học sinh có học lực khá cũng được nhận giấy khen trong khi có những em học không thực sự tốt.

Giấy khen mang tính khích lệ động viên học sinh cố gắng trong học tập nhưng giấy khen học sinh tiên tiến lại mang tính chất đại trà và tạo nên sự mập mờ trong hình thức động viên. Bởi vì bạn cũng biết trong tiêu chí đánh giá học sinh khá trước đây thì các tiêu chí không quá cao và nhiều học sinh học không tốt nhưng may mắn vẫn có thể có được giấy khen này.

Vì thế cần thay đổi để việc khích lệ có hiệu quả và rõ ràng hơn, tránh để việc này quá phổ biển.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
5 6.237
0 Bình luận
Sắp xếp theo