Học sinh tiên tiến mấy phẩy THPT?

Trước thông tin xóa bỏ danh hiệu học sinh tiên tiến, rất nhiều phụ huynh cũng như các em học sinh đều có thắc mắc năm 2022-2023 có học sinh tiên tiến không hay điều kiện để đạt học sinh tiên tiến THPT 2022-2023 là gì? Trong bài viết này Hoatieu sẽ chia sẻ các quy định mới nhất về điều kiện xếp loại danh hiệu học sinh THPT mới nhất, mời các bạn cùng tham khảo.

Trước khi đi vào làm rõ các điều kiện để đạt học sinh tiên tiến THPT 2022-2023 hay tại sao lại bỏ giấy khen học sinh tiên tiến. Các bạn cần nắm rõ các thông tin sau:

Hiện nay việc đánh giá xếp loại học sinh THPT được quy định tại Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT về đánh giá học sinh THCS, THPT (có hiệu lực từ 5/9/2021) và Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT (sửa đổi bởi Thông tư 26/2020/TT-BGDĐT).

Được biết lộ trình thay đổi theo thông tư mới được thay đổi theo từng năm như sau:

- Từ năm học 2021-2022 đối với lớp 6.

- Từ năm học 2022-2023 đối với lớp 7 và lớp 10.

- Từ năm học 2023-2024 đối với lớp 8 và lớp 11.

- Từ năm học 2024-2025 đối với lớp 9 và lớp 12.

Vì thế năm học 2022-2023 thì những học sinh khối lớp 10 sẽ không được làm giấy khen học sinh tiên tiến nữa mà điều kiện xếp loại học lực cũng thay đổi. Chỉ có học sinh khối 11, 12 vẫn được cấp giấy khen học sinh tiên tiến trong năm học.

Như vậy việc xếp loại danh hiệu học sinh tiên tiến THPT sẽ được thực hiện như sau:

1. Điều kiện để đạt học sinh tiên tiến THPT 2021-2022

Căn cứ Điều 13 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT về Tiêu chuẩn xếp loại học kỳ và xếp loại cả năm học:

Loại khá, nếu có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Điểm trung bình các môn học từ 6,5 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 3 môn Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ từ 6,5 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 6,5 trở lên;

b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 5,0;

c) Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.

2. Điều kiện để đạt học sinh tiên tiến THPT 2022-2023

Khối 10: Bỏ danh hiệu học sinh tiên tiến do thực hiện quy định tại Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT.

Khối 11, 12: vẫn áp dụng quy định cũ như mục 1 nêu trên.

3. Điều kiện để đạt học sinh tiên tiến THPT 2023-2024

Khối 10, 11: Không còn danh hiệu học sinh tiên tiến. Chỉ có xếp loại học sinh xuất sắc và giỏi.

Khối 12: Vẫn áp dụng quy định cũ tại Thông tư 58 và Thông tư 26.

4. Điều kiện để đạt học sinh tiên tiến THPT 2024-2025

Bỏ hoàn toàn danh hiệu học sinh tiên tiến ở cấp THPT.

Cụ thể, theo Thông tư 22, cuối năm học, học sinh được khen thưởng như sau:

- Khen thưởng danh hiệu "Học sinh Xuất sắc" đối với những học sinh có kết quả rèn luyện cả năm học được đánh giá mức Tốt, kết quả học tập cả năm học được đánh giá mức Tốt và có ít nhất 06 (sáu) môn học được đánh giá bằng nhận xét kết hợp với đánh giá bằng điểm số có ĐTBmcn đạt từ 9,0 điểm trở lên.

- Khen thưởng danh hiệu "Học sinh Giỏi" đối với những học sinh có kết quả rèn luyện cả năm học được đánh giá mức Tốt và kết quả học tập cả năm học được đánh giá mức Tốt.

Như vậy, theo quy định mới sẽ không còn danh hiệu học sinh tiên tiến như năm học trước được quy định tại Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT.

5. Tại sao lại bỏ giấy khen học sinh tiên tiến?

Theo thông tư mới được thay đổi theo từng năm học thì dần sẽ bỏ giấy khen học sinh tiên tiến. Hơn nữa học sinh để đạt danh hiệu giỏi và xuất sắc cũng được nâng điều kiện đạt tiêu chuẩn lên. Điều này nhằm phân hoá khả năng học tập của học sinh.

Việc bỏ giấy khen học sinh tiên tiến là nhằm loại bỏ đi những giấy khen thừa thãi trong học tập. Theo được biết trước đây những học sinh giỏi được nhận bằng khen, nhưng những học sinh có học lực khá cũng được nhận giấy khen trong khi có những em học không tốt.

Giấy khen mang tính khích lệ động viên học sinh cố gắng trong học tập nhưng giấy khen học sinh tiên tiến lại mang tính chất đại trà và tạo nên sự mập mờ trong hình thức động viên. Bởi vì bạn cũng biết trong tiêu chí đánh giá học sinh khá cũ thì các tiêu chí không quá cao và nhiều học sinh học không tốt nhưng may mắn vẫn có thể có được giấy khen này.

Bởi vậy cần thay đổi để việc khích lệ này rõ ràng hơn.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
3 4.457
0 Bình luận
Sắp xếp theo