Thẻ bảo hiểm y tế hưu trí hết hạn đổi ở đâu?

Thẻ bảo hiểm y tế hưu trí hết hạn đổi ở đâu? Về hưu thì nhận thẻ BHYT ở đâu và thời hạn của thẻ BHYT này là bao nhiêu?

1. Về hưu nhận thẻ BHYT ở đâu?

Theo quy định tại điểm a khoản 2 điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, đối tượng tham gia BHYT thuộc nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bao gồm người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng

=> Người được hưởng lương hưu thuộc đối tượng được hưởng BHYT do tổ chức bảo hiểm đóng nên sẽ không cần phải mua thẻ BHYT

Vậy về hưu nhận thẻ BHYT ở đâu?

Để nhận thẻ BHYT, người dân đến cơ quan BHXH quận/huyện nơi cư trú để nhận thẻ BHYT

2. Thẻ bảo hiểm y tế hưu trí hết hạn đổi ở đâu?

Thẻ bảo hiểm y tế hưu trí hết hạn đổi ở đâu?

Từ ngày 1/4/2021 trở đi, người hưởng BHYT khi BHYT hết hạn sẽ được đổi sang mẫu thẻ mới. Tuy nhiên không phải tất cả thẻ BHYT được cấp từ ngày 1/4/2021 đều là mẫu thẻ mới. Bởi theo Khoản 1 Điều 4 Quyết định 1666/QĐ-BHXH, tại các địa phương còn phôi thẻ BHYT theo mẫu cũ chưa sử dụng hết thì vẫn tiếp tục cấp mẫu thẻ BHYT cũ cho người tham gia BHYT.

Thẻ BHYT mẫu mới sẽ được cấp cho các đối tượng thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Cấp mới thẻ BHYT cho người tham gia;
  • Cấp lại thẻ BHYT cho người bị mất thẻ BHYT;
  • Cấp lại thẻ BHYT do bị rách, hỏng, thay đổi thông tin trên thẻ.

Khi thẻ BHYT hưu trí hết hạn, người dân đến đổi thẻ tại các cơ quan sau:

  • Đến Uỷ ban nhân dân (UBND) cấp xã
  • Cơ quan BHXH tỉnh/huyện.

3. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế hưu trí

Khoản 73 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH quy định: thẻ BHYT hưu trí có giá trị sử dụng ngay từ ngày đóng BHYT

Để xác định thời hạn có giá trị sử dụng của thẻ BHYT, người dân có thể truy cập website: https://baohiemxahoi.gov.vn/ để thực hiện việc tra cứu giá trị sử dụng của thẻ BHYT

Để biết cụ thể các bước, mời các bạn tham khảo bài: Tra cứu giá trị sử dụng của thẻ BHYT

4. Thẻ bảo hiểm y tế hưu trí có phải đổi không?

Thẻ bảo hiểm y tế hưu trí có phải đổi sang thẻ BHYT mẫu mới không?

Đối với thẻ BHYT còn giá trị sử dụng thì được tiếp tục sử dụng mà không bắt buộc phải đổi sang thẻ BHYT điện tử theo mẫu mới.

Những thẻ BHYT hết hạn sử dụng sẽ được cấp thẻ BHYT mẫu mới. Nói cách khác, nếu không có thẻ BHYT còn giá trị sử dụng, người tham gia BHYT sẽ được cấp mẫu thẻ BHYT mới tại Quyết định 1666 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

Thẻ BHYT mẫu mới sẽ được cấp cho các đối tượng thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Cấp mới thẻ BHYT cho người tham gia;
  • Cấp lại thẻ BHYT cho người bị mất thẻ BHYT;
  • Cấp lại thẻ BHYT do bị rách, hỏng, thay đổi thông tin trên thẻ.

Tuy nhiên không phải tất cả thẻ BHYT được cấp từ ngày 1.4.2021 đều là mẫu thẻ mới. Bởi theo Khoản 1 Điều 4 Quyết định 1666/QĐ-BHXH, tại các địa phương còn phôi thẻ BHYT theo mẫu cũ chưa sử dụng hết thì vẫn tiếp tục cấp mẫu thẻ BHYT cũ cho người tham gia BHYT.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Thẻ bảo hiểm y tế hưu trí hết hạn đổi ở đâu? Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Bảo hiểm, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 167