Thời hạn sử dụng chung cư là 50 năm hay vĩnh viễn 2022?

Thời hạn sử dụng chung cư là 50 năm hay vĩnh viễn 2022? Khi bỏ một số tiền lớn mua nhà chung cư thì không ai mong muốn rằng chỉ được sở hữu trong một thời gian nhất định. Vậy thời hạn sử dụng chung cư là 50 năm hay vĩnh viễn, hãy cùng HoaTieu.vn đi tìm hiểu chi tiết qua bài viết dưới đây.

Quy định về thời hạn sử dụng nhà chung cư
Quy định về thời hạn sử dụng nhà chung cư

1. Thời hạn sử dụng chung cư?

Nhà chung cư là nhà có từ 02 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

Thời hạn sử dụng chung cư được quy định bởi thời hạn sử dụng đất và thời hạn sử dụng nhà chung cư, cụ thể:

* Thời hạn sử dụng đất để xây chung cư

Khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“3…

Đối với dự án kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp với cho thuê hoặc để cho thuê mua thì thời hạn giao đất cho chủ đầu tư được xác định theo thời hạn của dự án; người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài.

Khi hết thời hạn, người sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản này”.

Theo quy định trên thì thời hạn sử dụng đất dùng để xây nhà chung cư không giống nhau mà được xác định theo thời hạn của dự án (phổ biến là 50 năm). Khi hết thời hạn, nếu người sử dụng đất có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn nhưng không quá thời hạn xác định theo dự án.

Ví dụ: Dự án thuê đất để xây dựng chung cư có thời hạn sử dụng là 50 năm, khi hết 50 năm nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng tối đa không quá 50 năm.

* Thời hạn sử dụng nhà chung cư

Khoản 1 Điều 99 Luật Nhà ở năm 2014 quy định:

“Thời hạn sử dụng nhà chung cư được xác định căn cứ vào cấp công trình xây dựng và kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà chung cư theo quy định tại khoản 2 Điều này. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh bố trí kinh phí để thực hiện kiểm định chất lượng nhà ở”.

Tuy nhiên, Thông tư 03/2016/TT-BXD quy định về phân cấp công trình xây dựng thì không quy định thời hạn sử dụng chung cư là bao nhiêu năm.

Để biết rõ cách xác định thời hạn thời hạn sử dụng chung cư, mời bạn đọc tham khảo thông tin phần 2 dưới đây.

2. Kiểm tra thời hạn sử dụng nhà chung cư 2022 thế nào?

- Để kiểm tra thời hạn sử dụng nhà chung cư 2022 có thể áp dụng hai cách sau:

  • Liên hệ trực tiếp chủ đầu tư, môi giới bán để xác nhận thông tin;
  • Xác định cấp độ chung cư để tính ra thời gian sử dụng.

- Cách tính thời hạn theo cấp công trình xây dựng dựa trên phụ lục phân cấp các loại công trình xây dựng phục vụ công tác quản lý chất lượng công trình xây dựng được ban hành kèm theo Thông tư số 10/2013/TT-BXD ngày 25/7/2013 của Bộ xây dựng, quy định:

  • Công trình cấp 4 có niên hạn sử dụng dưới 20 năm.
  • Công trình cấp 3 có niên hạn sử dụng từ 20 năm đến dưới 50 năm.
  • Công trình cấp 2 có niên hạn sử dụng từ 50 năm đến 100 năm.
  • Công trình cấp 1 và công trình đặc biệt có niên hạn sử dụng trên 100 năm.

- Muốn xác định được niên hạn sử dụng của nhà chung cư thì cần xác định được cấp công trình của nhà chung cư đó, và cấp công trình nhà chung cư được xác định theo số tầng dưới đây:

  • Nhà chung cư cấp 1: Chung cư có trên 20 tầng.
  • Nhà chung cư cấp 2: Chung cư có từ 8 – 20 tầng.
  • Nhà chung cư cấp 3: Chung cư có từ 2 – 7 tầng.

3. Sổ hồng chung cư có thời hạn bao nhiêu năm?

Sổ hồng là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
Sổ hồng là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

Pháp luật không có quy định về sổ hồng chung cư có thời hạn sử dụng bao nhiêu năm mà căn cứ theo cấp công trình chung cư để xác định chung cư đó có niên hạn sử dụng bao lâu và ghi vào sổ hồng. Hiện nay có 2 loại chung cư ở Việt Nam là chung cư sổ hồng 50 năm và chung cư sổ hồng vĩnh viễn. Tuy nhiên, niên hạn sổ hồng thường là 50 năm đối với chung cư ở Việt Nam.

Hiện nay nhiều chung cư ở nước ta do quá trình sử dụng lâu dài nên nhiều khu vực đã xuống cấp nghiêm trọng, gây mất an toàn cho người dân đang sinh sống tại các công trình này. Vì thế, việc xác định niên hạn vĩnh viễn đối với chung cư là không thực tế.

Trong dự thảo Luật Nhà ở (sửa đổi) đang được Bộ Xây dựng trình thẩm định, lấy ý kiến các bộ, ngành, tỉnh, thành có đưa ra phương án chung cư sở hữu có niên hạn sử dụng của công trình. Theo hướng này, “sổ hồng” sẽ được cấp cho khách hàng mua căn hộ chung cư sẽ chỉ có thời hạn 50 - 70 năm theo thời hạn công trình thay vì được sở hữu, sử dụng lâu dài như hiện nay. Đề xuất này đã làm nảy sinh nhiều tranh luận về quyền, lợi ích hợp pháp chính đáng của người dân...

HoaTieu sẽ tiếp tục cập nhật và thông tin đến bạn đọc quy định mới nhất về thời hạn của sổ hồng chung cư. Các bạn nhớ theo dõi thường xuyên bài viết để không bỏ lỡ thông tin quan trọng nhé.

4. Chung cư hết niên hạn sử dụng xử lý thế nào?

Theo khoản 2 Điều 99 Luật Nhà ở năm 2014, khi nhà chung cư hết niên hạn sử dụng theo quy định của pháp luật về xây dựng hoặc bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không bảo đảm an toàn cho người sử dụng thì cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh phải tổ chức kiểm định chất lượng công trình nhà chung cư để xử lý theo quy định sau:

Trường hợp 1: Nhà chung cư còn bảo đảm chất lượng và an toàn cho người sử dụng thì chủ sở hữu được tiếp tục sử dụng theo thời hạn ghi trong kết luận kiểm định.

Trường hợp 2: Nhà chung cư bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không còn bảo đảm an toàn cho người sử dụng thì cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh phải ban hành kết luận kiểm định chất lượng và báo cáo UBND cấp tỉnh để thông báo bằng văn bản cho chủ sở hữu nhà ở.

Chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm phá dỡ để cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới hoặc bàn giao cho cơ quan có thẩm quyền để phá dỡ và xây dựng công trình khác.

Việc xử lý nhà chung cư và quyền sử dụng đất có nhà chung cư thuộc trường hợp nhà chung cư bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không còn bảo đảm an toàn cho người sử dụng như sau:

+ Trường hợp khu đất có nhà chung cư vẫn phù hợp với quy hoạch xây dựng nhà ở thì chủ sở hữu được cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới.

+ Trường hợp khu đất có nhà chung cư không còn phù hợp với quy hoạch xây dựng nhà ở thì chủ sở hữu nhà chung cư phải bàn giao lại nhà chung cư cho cơ quan có thẩm quyền để phá dỡ và xây dựng công trình khác theo quy hoạch được duyệt.

+ Trường hợp chủ sở hữu nhà chung cư không chấp hành việc phá dỡ hoặc không bàn giao nhà ở thì Chủ tịch UBND cấp tỉnh quyết định cưỡng chế phá dỡ hoặc cưỡng chế di chuyển để bàn giao nhà ở.

Các chủ sở hữu có nhà chung cư bị phá dỡ được bố trí nhà ở tái định cư.

Lưu ý: Trường hợp phá dỡ để xây dựng lại nhà chung cư thì các chủ sở hữu được tiếp tục thực hiện quyền sử dụng đất có nhà chung cư đó; trường hợp phá dỡ để xây dựng công trình khác thì việc xử lý quyền sử dụng đất có nhà chung cư được thực hiện theo quy định của pháp luật về đất đai.

Kết luận:

- Pháp luật không ấn định thời hạn sử dụng chung cư (không ấn định là 50 năm nhưng phổ biến là 50 năm).

  • Thời hạn sử dụng đất để xây chung cư được xác định theo dự án, khi hết thời hạn nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được xem xét gia hạn. Do vậy, thời gian sử dụng chung cư sẽ phụ thuộc vào cấp công trình xây dựng và kết luận kiểm định chất lượng; nếu chung cư bị hư hỏng nặng thì phá dỡ để xây dựng mới, trừ trường hợp không phù hợp quy hoạch.

Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết khác trong mục Hành chính của phần Hỏi đáp pháp luật.

Đánh giá bài viết
2 234
1 Bình luận
Sắp xếp theo
  • Jenifer Hoang
    Jenifer Hoang

    Thế giờ chung cư được sử dụng bao nhiêu năm vậy?

    Thích Phản hồi 17:19 08/06
    • Nguyễn Thị Hải Yến
      Nguyễn Thị Hải Yến

      Hiện nay, chung cư vẫn có thời hạn sử dụng căn cứ vào loại công trình và thường là chung cư 50 năm và chung cư vĩnh viễn. Tuy nhiên thực tế chung cư chỉ sử dụng được 50 năm là xuống cấp ở Việt Nam rồi. Nhà nước đang có dự thảo sẽ chỉ cấp sổ hồng có thời hạn 50 năm cho nhà chung cư nhưng chưa có hiệu lực.

      Thích Phản hồi 17:22 08/06
    • Jenifer Hoang
      Jenifer Hoang

      Cảm ơn b

      Thích Phản hồi 17:23 08/06