Cán bộ hưu trí có được tăng lương không năm 2022?

Cán bộ hưu trí có được tăng lương không năm 2022? Chế độ hưu trí là chế độ bảo hiểm xã hội nhằm đảm bảo cuộc sống ổn định, lâu dài cho người nghỉ hưu khi họ đã suy giảm khả năng lao động hoặc hết khả năng lao động. Chính phủ ban hành Nghị định 108/2021/NĐ-CP về điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng. Vậy năm 2022, lương hưu cho cán bộ hưu trí, giáo viên nghỉ hưu có tăng như dự kiến không? Mời các bạn tham khảo bài viết dưới đây cùng HoaTieu.vn.

Những ai được tăng lương hưu?
Những ai được tăng lương hưu?

1. Cán bộ hưu trí có được tăng lương không?

Tăng 7,4% lương hưu

Theo Nghị định 108/2021/NĐ-CP về điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng:

- Mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng tăng 7,4% so với mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng của tháng 12/2021, thời gian điều chỉnh tính từ 1/1/2022.

- Đối tượng điều chỉnh gồm:

  • Cán bộ, công chức, công nhân, viên chức và người lao động; quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu đang hưởng lương hưu hằng tháng;
  • Cán bộ xã, phường, thị trấn đang hưởng lương hưu, trợ cấp hằng tháng;
  • Người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

Công thức tính mức hưởng lương hưu:

Mức hưởng lương hưu hàng tháng=Tỷ lệ hưởng lương hưuxMức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH

Như vậy, tính từ năm 2022, cán bộ hưu trí sẽ được điều chỉnh tăng lương lên 7,4% so với mức lương hưu cũ. Đây là tín hiệu mừng sau hơn 2 năm do ảnh hưởng của đại dịch COVID-19 mà nhà nước chưa có chính sách điều chỉnh tăng lương cơ sở mới.

2. Giáo viên nghỉ hưu có được tăng lương không?

Chế độ hưu trí là chế độ bảo hiểm xã hội nhằm đảm bảo cuộc sống ổn định, lâu dài cho người nghỉ hưu
Chế độ hưu trí là chế độ bảo hiểm xã hội nhằm đảm bảo cuộc sống ổn định, lâu dài cho người nghỉ hưu

Giáo viên thuộc diện đối tượng điều chỉnh theo Nghị định 108/2021/NĐ-CP sẽ được tăng lương hưu.

- Đối tượng điều chỉnh gồm:

  • Cán bộ, công chức, công nhân, viên chức và người lao động; quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu đang hưởng lương hưu hằng tháng;
  • Cán bộ xã, phường, thị trấn đang hưởng lương hưu, trợ cấp hằng tháng;
  • Người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

Cụ thể ở đây, giáo viên là:

  • Viên chức thuộc diện đang hưởng lương hưu;
  • Các giáo viên làm việc theo chế độ hợp đồng dài hạn;
  • Giảng dạy tại các trường học không phải công lập (theo diện người lao động tự do);

Nếu đang hưởng hương hưu thì đều sẽ được tăng 7,4% lương so với quy định cũ từ 1/1/2022.

3. Thời điểm và mức điều chỉnh lương hưu

- Thời điểm điều chỉnh: Từ ngày 01/01/2022

- Mức điều chỉnh:

+ Điều chỉnh tăng thêm 7,4% trên mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng của tháng 12 năm 2021 cho các nhóm đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định 108/2021/NĐ-CP.

+ Điều chỉnh tăng thêm đối với các đối tượng quy định tại khoản 2 Điều 1 Nghị định 108/2021/NĐ-CP, cụ thể: Tăng thêm 200.000 đồng/người/tháng đối với những người có mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng từ 2.300.000 đồng/người/tháng trở xuống; tăng lên bằng 2.500.000 đồng/người/tháng đối với những người có mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng từ 2.300.000 đồng/người/tháng đến dưới 2.500.000 đồng/người/tháng.

4. Tăng mức trợ cấp với cán bộ xã đã nghỉ việc

Theo thông tư 2/2022/TT-BNV có hiệu lực từ 15/3/2022, mức trợ cấp hằng tháng cũng được điều chỉnh từ ngày 1/1/2022 đối với cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc theo Quyết định 130-CP ngày 20/6/1975 của Hội đồng Chính phủ và Quyết định 111-HĐBT ngày 13/10/1981 của Hội đồng Bộ trưởng.

Mức trợ cấp hằng tháng được điều chỉnh như sau:

  • Đối với cán bộ nguyên là Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã: 2.473.000 đồng/tháng (Trước đây là 2.116.000 đồng/tháng);
  • Đối với cán bộ nguyên là Phó Bí thư, Phó Chủ tịch, Thường trực Đảng ủy, Ủy viên thư ký Ủy ban nhân dân, Thư ký hội đồng nhân dân xã, Xã đội trưởng, Trưởng công an xã: 2.400.000 đồng/tháng (trước đây là 2.048.000 đồng/tháng);
  • Đối với các chức danh còn lại: 2.237.000 đồng/tháng (trước đây là 1.896.000 đồng/tháng).

5. Tháng 7 năm 2022 có tăng lương không?

Tháng 7 năm 2022 có tăng lương không? Đây là câu hỏi được rất nhiều bạn đọc quan tâm khi thời gian dự kiến tăng lương liên tục bị điều chỉnh lùi do ảnh hưởng của dịch Covid19. Mới đây, Chính phủ vừa có nghị định tăng lương tối thiểu vùng vào 7/2022. Những đối tượng nào thuộc diện tăng lương và tăng bao nhiêu %? Để nắm rõ thông tin tăng lương mời các bạn tham khảo bài viết sau: Tháng 7 năm 2022 có tăng lương không?

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
5 448
3 Bình luận
Sắp xếp theo
  • Lê Tiến Anh
    Lê Tiến Anh

    Có tăng

    Thích Phản hồi 16:39 27/06
    • Hà Thanh Hiền
      Hà Thanh Hiền

      Tăng nhưng ít lắm

      Thích Phản hồi 16:39 27/06
      • Hoàng Thạch Thảo
        Hoàng Thạch Thảo

        Hữu ích

        Thích Phản hồi 16:39 27/06