Thời gian tập sự có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên?

Thời gian tập sự có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên 2024? Đây là câu hỏi mà rất nhiều giáo viên mới ra trường và tham gia giảng dạy thắc mắc. Bài viết dưới đây của HoaTieu.vn sẽ giải đáp về cách tính phụ cấp thâm niên theo quy định mới nhất. Mời các ban cùng tham khảo.

Thời gian tập sự có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên?
Thời gian tập sự có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên?

1. Thời gian tập sự có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên?

Căn cứ theo điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên. Theo đó, tại Khoản 2 Điều 3 các trường hợp không tính hưởng phụ cấp tham niên bao gồm:

2. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

a) Thời gian tập sự.

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên.

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

d) Thời gian đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước và ở nước ngoài vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

đ) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

e) Thời gian không làm việc khác ngoài quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 2 Điều này.

Như vậy, theo quy định trên thì thời gian tập sự sẽ không được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

2. Thời gian tập sự của viên chức là bao nhiêu lâu?

Tốt nghiệp đại học sư phạm nhà trường yêu cầu tập sự 01 năm là đúng hay sai?

Hình ảnh minh họa giáo viên tập sự
Hình ảnh minh họa giáo viên tập sự

Theo Điều 21 Nghị định 115/2020/NĐ-CP quy định chế độ tập sự như sau:

1. Người được tuyển dụng vào viên chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

2. Thời gian tập sự được quy định như sau:

a) 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo đại học. Riêng đối với chức danh nghề nghiệp bác sĩ là 09 tháng;

b) 09 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo cao đẳng;

c) 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo trung cấp.

d) Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội, thời gian nghỉ ốm đau từ 14 ngày trở lên, thời gian nghỉ không hưởng lương, thời gian bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự.

Trường hợp người tập sự nghỉ ốm đau hoặc có lý do chính đáng dưới 14 ngày mà được người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập nơi người được tuyển dụng vào viên chức đang thực hiện chế độ tập sự đồng ý thì thời gian này được tính vào thời gian tập sự.

Như vậy đối với giáo viên mới ra trường tốt nghiệp trình độ cử nhân đại học sư phạm sẽ có thời gian thực tập là 12 tháng, tức 1 năm. Đây là khoảng thời gian được coi là hợp lý để các giáo viên mới ra trường làm quen với môi trường công tác giảng dạy, nắm được kỹ năng cơ bản cần có trong giảng dạy, tiếp xúc với học sinh,... Bởi công việc của giáo viên không chỉ cần có trình độ chuyên môn giỏi, tâm lý vững khi giảng dạy trước rất nhiều học sinh mà còn cần có kỹ năng mềm tốt trong giao tiếp, nắm bắt tâm sinh lý học sinh - lứa tuổi rất nhạy cảm với mọi tác động xung quanh.

3. Cách tính thời gian giảng dạy để hưởng phụ cấp thâm niên

Thời điểm trước ngày 1/7/2020, chế độ phụ cấp thâm niên được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ và các Văn bản hướng dẫn.

Từ ngày 1/7/2020, chế độ phụ cấp thâm niên được áp dụng thực hiện theo quy định tại Nghị định số 77/2021/NĐ-CP ngày 1/8/2020 của Chính phủ quy định chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo.

Theo Điều 4 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định mức phụ cấp thâm niên như sau:

- Nhà giáo tham gia giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 5 năm (60 tháng) được tính hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

- Cách tính mức tiền phụ cấp thâm niên hàng tháng:

Mức tiền phụ cấp thâm niên

=

Hệ số lương theo chức danh nghề nghiệp viên chức cộng hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hiện hưởng

x

Mức lương cơ sở do Chính phủ quy định từng thời kỳ

x

Mức (%) phụ cấp thâm niên được hưởng

4. Khi nào bỏ phụ cấp thâm niên giáo viên?

Chính phủ đã có quy định bỏ phụ cấp thâm niên từ năm 2021 nhưng chưa thể thực hiện được do sự ảnh hưởng của dịch Covid-19 và lạm phát tăng cao. Vậy thời điểm nào thì phụ cấp thâm niên sẽ chính thức bị loại bỏ?

Để nắm rõ chi tiết, mời các bạn tham khảo bài viết: Khi nào bỏ phụ cấp thâm niên giáo viên?

Mời các bạn tham khảo các bài viết liên quan tại mục Hỏi đáp pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
1 300
3 Bình luận
Sắp xếp theo
  • Hoa Trịnh
    Hoa Trịnh

    Thời gian tập sự cho giáo viên mới lâu quá tận 1 năm lận

    Thích Phản hồi 27/06/22
    • Hạt đậu nhỏ
      Hạt đậu nhỏ

      Giờ cũng sắp bỏ phụ cấp thâm niên rồi mà

      Thích Phản hồi 27/06/22
      • Demons
        Demons

        Năm nay mà không được tính phụ cấp thâm niên thì năm sau bỏ rồi còn đâu

        Thích Phản hồi 27/06/22