Quốc khánh 2022 được nghỉ mấy ngày?

Lịch nghỉ lễ Quốc khánh 2022 chính thức dành cho cho cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã được Bộ lao động thương binh xã hội ban hành tại Thông báo số 119/TB-LĐTBXH. Theo đó kỳ nghỉ lễ Quốc khánh năm 2022 người lao động sẽ tiếp tục được nghỉ 4 ngày liên tiếp. 

Đối với lao động thuộc các doanh nghiệp tư nhân sẽ được nghỉ 2/9 theo thỏa thuận giữa người lao động và chủ doanh nghiệp theo phương án nghỉ ngày 02 tháng 9 dương lịch và lựa chọn 01 ngày liền trước hoặc sau ngày 02 tháng 9.

1. Lịch nghỉ Quốc khánh 2022

Công chức, viên chức nghỉ lễ Quốc khánh từ ngày 01 đến hết ngày 02 tháng 9 năm 2022.

Lịch nghỉ Quốc khánh 2022

Các cơ quan, đơn vị thực hiện lịch nghỉ trên phải bố trí sắp xếp các bộ phận làm việc hợp lý để giải quyết công việc liên tục, đảm bảo tốt công tác phục vụ tổ chức, nhân dân và công tác phòng, chống dịch COVID-19.

Các dịp nghỉ hằng tuần, nghỉ lễ, Tết khác thực hiện theo quy định của Bộ luật Lao động.

Đối với lao động không phải cán bộ, công chức viên chức thì sẽ thực hiện lịch nghỉ 2/9 như sau:

  • Đối với dịp nghỉ lễ Quốc khánh: ngày 02 tháng 9 dương lịch và lựa chọn 01 ngày liền trước hoặc sau ngày 02 tháng 9;
  • Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp theo quy định tại khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động.

2. Lương ngày Quốc khánh tính thế nào?

Người lao động được nghỉ các ngày nghỉ lễ, tết theo quy định của pháp luật, Quốc khánh là một trong những ngày lễ như vậy. NSDLĐ không được ép NLĐ đi làm thêm vào ngày nghỉ quốc khánh mà không có sự đồng ý của NLĐ. Việc đi làm thêm phải có sự thỏa thuận giữa hai bên và sự đồng thuận của NLĐ.

Căn cứ Điều 98 Bộ Luật Lao động 2019 quy định về tiền lương làm thêm giờ trong ngày nghỉ lễ tết như sau:

- Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, người lao động làm thêm giờ được trả ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

- Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định trên, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

Kết luận:

- Nếu bạn làm việc vào ngày nghỉ Quốc khánh 02/9 thì sẽ được tính lương bằng 300% tiền lương hàng ngày chưa kể tiền lương sẽ được nhận như bình thường. Như vậy tổng cộng lại, nếu lao động là công chức, viên chức, người lao động tham gia thị trường lao động tự do đều sẽ được trả 400% lương so với những ngày làm việc bình thường.

- Nếu làm thêm cả ban đêm thì sẽ được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày nghỉ quốc khánh.

Những quy định trên chỉ là mức lương thấp nhất mà người lao động được hưởng nếu làm thêm vào lễ quốc khánh. Pháp luật và nhà nước ta luôn khuyến khích người sử dụng lao động trả thêm tiền lương cao hơn so với mức quy định tối thiểu được đưa ra.

3. Mức xử phạt khi không cho người lao động nghỉ lễ 2/9

Theo Điều 18 Nghị định 12/2022/NĐ-CP thì hành vi vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi sẽ bị xử phạt như sau:

"1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không bảo đảm cho người lao động nghỉ việc riêng hoặc nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật;

b) Không thông báo bằng văn bản cho Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi tổ chức làm thêm giờ và nơi đặt trụ sở chính về việc tổ chức làm thêm giờ từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết.

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Thực hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định của pháp luật;

b) Huy động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động, trừ trường hợp theo quy định tại Điều 108 của Bộ luật Lao động.

4. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: không đảm bảo cho người lao động nghỉ trong giờ làm việc hoặc nghỉ chuyển ca theo quy định của pháp luật; huy động người lao động làm thêm giờ vượt quá số giờ theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối với vi phạm từ 301 người lao động trở lên."

Theo đó, NSDLĐ là cá nhân không cho người lao động nghỉ và bắt ép đi làm vào dịp nghỉ lễ Quốc khánh thì sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Còn NSDLĐ là tổ chức thì mức phạt tiền bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân (Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP).

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
4 798
3 Bình luận
Sắp xếp theo
  • Đinh Thanh Hoa
    Đinh Thanh Hoa

    Năm nay được nghỉ nghiều sướng ghê

    Thích Phản hồi 09:03 22/06
    • Bùi Linh
      Bùi Linh

      Bao giờ cho đến quốc khánh đây

      Thích Phản hồi 09:03 22/06
      • Milky Way
        Milky Way

        Mong đến tháng 9 quá đi

        Thích Phản hồi 09:03 22/06