Sĩ quan quân đội có được về nhà không 2024?

Do đặc thù ngành quân đội, Sĩ quan quân đội thường phải thực hiện nhiệm vụ trực, gác, đặc biệt là trực sẵn sàng chiến đấu tại đơn vị, cơ quan. Vậy Sĩ quan quân đội có được về nhà không? Sĩ quan quân đội có được nghỉ phép năm, nghỉ lễ tết không? Chế độ nghỉ phép của sĩ quan quân đội quy định như thế nào 2024? Mời các bạn cùng tham khảo thông tin chi tiết tại bài viết dưới đây của HoaTieu.vn nhé!

Sĩ quan quân đội có được về nhà không
Sĩ quan quân đội có được về nhà không?

1. Sĩ quan quân đội là ai?

Că cứ khoản 1 Điều 1 của Luật sĩ quan quân đội nhân dân sửa đổi, bổ sung số 72/2014/QH13, cùng các quy định có liêu quan thì sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam được mô tả như sau:

- Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam là cán bộ của Đảng Cộng sản Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, hoạt động trong lĩnh vực quân sự. Họ được Nhà nước phong quân hàm cấp Úy, cấp Tá và cấp Tướng tùy thuộc vào cấp bậc và địa vị của mỗi sĩ quan.

Như vậy sĩ quan quân đội là người làm việc trong lực lượng vũ trang quân đội. Sĩ quan quân đội có thể là người lãnh đạo, chỉ huy, quản lý hoặc quân nhân thực hiện nhiệm vụ trực tiếp. Nhiệm vụ là bảo vệ an ninh quốc gia, tổ quốc và sự yên bình của nhân dân.

Sĩ quan quân đội được chia thành hai ngạch chính là sĩ quan tại ngũ và sĩ quan dự bị. Trong cơ quan quân đội Việt Nam có các cấp Uý, Tá, tướng.

2. Chế độ nghỉ của sĩ quan quân đội

Sĩ quan quân đội có được nghỉ phép năm không? Sĩ quan quân đội được nghỉ lễ tết bao nhiêu ngày?

Theo khoản 1 Điều 3 Thông tư 153/2017/TT-BQP, sĩ quan tại ngũ được hưởng các chế độ nghỉ sau:

- Nghỉ phép hằng năm;

- Nghỉ phép đặc biệt;

- Nghỉ ngày lễ, tết;

- Nghỉ an điều dưỡng;

- Nghỉ hằng tuần;

- Nghỉ chuẩn bị hưu.

Chế độ nghỉ phép của sĩ quan quân đội
Chế độ nghỉ phép của sĩ quan quân đội

2.1. Chế độ nghỉ phép hằng năm của sĩ quan quân đội

Đối với chế độ nghỉ phép hằng năm, sĩ quan quân đội được số ngày nghỉ như sau:

- Được nghỉ 20 ngày nếu thời gian công tác dưới 15 năm;

- Được nghỉ 25 ngày nếu thời gian công tác từ đủ 15 năm đến dưới 25 năm;

- Được nghỉ 30 ngày nếu thời gian công tác từ đủ 25 năm trở lên.

Ngoài ra, đối với sĩ quan quân đội ở đơn vị đóng quân xa gia đình (vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi hợp pháp; bố, mẹ (cả bên chồng và bên vợ); người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân) khi nghỉ phép hằng năm được nghỉ thêm số ngày như sau::

- Được nghỉ thêm 10 ngày đối với các trường hợp:

+ Đóng quân cách xa gia đình từ 500 km trở lên;

+ Đóng quân ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới cách xa gia đình từ 300 km trở lên;

+ Đóng quân tại các đảo thuộc quần đảo Trường Sa, DK.

- Được nghỉ thêm 05 ngày đối với các trường hợp:

+ Đóng quân cách xa gia đình từ 300 km đến dưới 500 km;

+ Đóng quân ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới cách xa gia đình từ 200 km trở lên và có hệ số khu vực 0,5 trở lên;

+ Đóng quân tại các đảo được hưởng phụ cấp khu vực.

(Khoản 1 và khoản 2 Điều 4 Thông tư 153/2017/TT-BQP)

2.2. Chế độ nghỉ phép đặc biệt của sĩ quan quân đội

Ngoài chế độ nghỉ phép hằng năm, sĩ quan được nghỉ phép đặc biệt mỗi lần không quá 10 ngày đối với các trường hợp được quy định tại Điều 5 Thông tư 153/2017/TT-BQP, cụ thể như sau:

- Sĩ quan kết hôn; con đẻ, con nuôi hợp pháp kết hôn.

- Gia đình gặp khó khăn đột xuất do bố, mẹ, người nuôi dưỡng hợp pháp (cả bên chồng và bên vợ); vợ (hoặc chồng); con đẻ, con nuôi hợp pháp đau ốm nặng, tai nạn rủi ro, hy sinh, từ trần hoặc bị hậu quả thiên tai nặng.

2.3. Chế độ nghỉ ngày lễ, tết của sĩ quan quân đội

Cụ thể tại Điều 6 Thông tư 153/2017/TT-BQP quy định về chế độ nghỉ ngày lễ, tết của sĩ quan quân đội như sau:

- Hằng năm, sĩ quan được nghỉ ngày lễ, tết theo quy định Bộ luật Lao động 2019 số 45/2019/QH14 và ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam (22 tháng 12).

- Đối với các đơn vị thực hiện nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu, huấn luyện hoặc do yêu cầu nhiệm vụ việc nghỉ ngày lễ, tết do chỉ huy đơn vị cấp trung đoàn và tương đương trở lên căn cứ vào tình hình nhiệm vụ đơn vị thực hiện cho phù hợp.

2.4. Chế độ nghỉ an điều dưỡng của sĩ quan quân đội

Sĩ quan được nghỉ an điều dưỡng theo quy định tại Thông tư 179/2013/TT-QP quy định về chức năng, nhiệm vụ, tổ chức, quản lý hoạt động các Đoàn an điều dưỡng và chế độ an điều dưỡng trong Quân đội. (Điều 7 Thông tư 153/2017/TT-BQP)

2.5. Chế độ nghỉ hằng tuần của sĩ quan quân đội

Theo Điều 8 Thông tư 153/2017/TT-BQP, hằng tuần, sĩ quan được nghỉ ngày thứ Bảy, ngày Chủ nhật.

Đối với các đơn vị thực hiện nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu, huấn luyện hoặc do yêu cầu nhiệm vụ, việc nghỉ hằng tuần do chỉ huy đơn vị cấp trung đoàn và tương đương trở lên căn cứ vào tình hình nhiệm vụ đơn vị thực hiện cho phù hợp.

2.6. Chế độ nghỉ chuẩn bị hưu của sĩ quan quân đội

Sĩ quan quân đội có quyết định nghỉ hưu thì thời gian được nghỉ để chuẩn bị hậu phương gia đình như sau:

- Được nghỉ 09 tháng nếu thời gian công tác từ đủ 20 năm đến dưới 25 năm;

- Được nghỉ 12 tháng nếu thời gian công tác từ đủ 25 năm trở lên.

(Khoản 1 Điều 9 Thông tư 153/2017/TT-BQP)

3. Sĩ quan quân đội có được về nhà không?

Theo các quy định đã nêu tại mục 2, sĩ quan quân đội được nghỉ phép hằng năm; nghỉ phép đặc biệt; nghỉ ngày lễ, tết; nghỉ an điều dưỡng; nghỉ hằng tuần; nghỉ chuẩn bị hưu.

Trong khoảng thời gian nghỉ này, sĩ quan quân đội hoàn toàn có thể về nhà. Tuy nhiên phải đảm bảo quay trở lại đơn vị đúng thời gian trong giấy nghỉ phép có chữ ký và đóng dấu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị.

Trên đây Hoatieu đã giải đáp cho câu hỏi Sĩ quan quân đội có được về nhà không? Mời các bạn đọc thêm các bài viết liên quan tại mục Cán bộ công chức, mảng Hỏi đáp pháp luật

Đánh giá bài viết
1 795
0 Bình luận
Sắp xếp theo