Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi. BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi được quy định thế nào? Đây là vấn đề mà nhiều bậc phụ huynh quan tâm bởi vì con trẻ dưới 6 tuổi sẽ thường xuyên phải đi bệnh viện để thăm khám. Vậy thì chi phí chữa bệnh với trẻ dưới 6 tuổi được quy định như thế nào? Hay trẻ dưới 6 tuổi có mất chi phí đóng bảo hiểm y tế hay không? Hãy cùng Hoatieu.vn tìm hiểu cụ thể trong bài viết dưới đây nhé.

1. Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi được quy định tại khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, theo đó, mức hưởng BHYT của trẻ dưới 6 tuổi là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật.

Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi khi khám chữa bệnh trái tuyến là:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương: 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh: 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước (trước đây là 60%);
  • Tại bệnh viện tuyến huyện: 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh

=> Trẻ em dưới 6 tuổi khi khám chữa bệnh trái tuyến hay đúng tuyến đều được quỹ BHYT chi trả.

Lưu ý: Nếu trẻ dưới 6 tuổi cần cấp cứu thì được đến khám, chữa bệnh ở bất kì cơ sở khám chữa bệnh nào và được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh và không giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật.

2. Quy trình cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi

Muốn cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi, cha mẹ cần làm gì?

Hiện nay, việc cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi được thực hiện đồng thời với thủ tục đăng ký khai sinh.

Để cấp thẻ BHYT cho trẻ, cha mẹ cần làm theo các bước sau:

Bước 1: Chuẩn bị các giấy tờ sau:

  • Tờ khai đăng ký khai sinh (theo mẫu);
  • Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp. Nếu không có giấy chứng sinh thì có thể thay thế bằng các văn bản khác như:

+ Văn bản xác nhận của người làm chứng nếu trẻ sinh ra ở ngoài cơ sở y tế; không có người làm chứng thì có giấy cam đoan về việc sinh là có thật;

+ Biên bản về việc trẻ em bị bỏ rơi thay cho giấy chứng sinh nếu trẻ em bị bỏ rơi...

  • Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế (theo mẫu).

Bước 2: Nộp hồ sơ

Cha, mẹ khi làm hồ sơ cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi nộp hồ sơ tại Bộ phận Một cửa của Ủy ban nhân dân (UBND) cấp xã.

Người nộp hồ sơ đến UBND cấp xã để nhận kết quả liên thông. Nếu muốn nhận kết quả qua bưu điện, qua dịch vụ chuyển phát thì đăng ký với UBND cấp xã và phải trả phí dịch vụ.

3. Bảo hiểm trẻ em dưới 6 tuổi trái tuyến

Trẻ dưới 6 tuổi khi đi khám, chữa bệnh trái tuyến sẽ được BHYT chi trả các mức tại mục 1 bài này.

4. Cấp lại thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi bị mất thì được cấp lại như thế nào?

Các trường hợp được cấp lại thẻ mới theo quy định của Luật bảo hiểm y tế 2008 được quy định tại điều 19:

  • Thẻ bị rách, nát, hỏng
  • Thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu
  • Thông tin ghi trong thẻ không đúng

Cơ quan BHXH Việt Nam hướng dẫn thủ tục cấp lại thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi theo Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Bước 2: Nộp hồ sơ

BHXH cấp huyện nơi đã cấp thẻ BHYT cho trẻ

5. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế có mất phí?

Trong các văn bản pháp luật hiện nay thì điều khoản liên quan đến chi phí cấp lại thẻ bảo hiểm y tế cũng đã được bãi bỏ và hiện chưa có quy định mới cụ thể về các chi phí này. Vậy nên việc cấp lại thẻ bảo hiểm y tế hiện nay là miễn phí.

6. Có cần đóng chi phí bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi?

Căn cứ theo khoản 7 điều 3 Nghị định 146/2018 và theo khoản 6 điều 1 Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định thì trẻ em dưới 6 tuổi là đối tượng được nhà nước đóng phí bảo hiểm y tế. Vậy nên bố mẹ của bé không cần phải đóng các chi phí bảo hiểm y tế cho trẻ cho đến khi trẻ đủ 6 tuổi.

Như vậy với trẻ em dưới 6 tuổi là mầm non tương lai của đất nước nên luôn được nhà nước quan tâm và chăm sóc sức khoẻ để trẻ luôn được phát triển trong môi trường tốt nhất. Những chi phí khám, chữa bệnh cho trẻ em dưới 6 tuổi ở bất cứ bệnh viện nào cũng được nhà nước chi trả.

7. Giá trị sử dụng thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Với trẻ dưới 6 tuổi thì giá trị sử dụng thẻ bảo hiểm y tế được quy định như sau:

  • Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi.
  • Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Trên đây, Hoatieu.vn đã cung cấp cho bạn đọc Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi. Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Bảo hiểm, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 150
0 Bình luận
Sắp xếp theo