Bao nhiêu tuổi thì được đi xe máy 2024?

Bao nhiêu tuổi thì được đi xe máy 2024? Trên thực tế, không ít những trường hợp các em học sinh được bố mẹ cho đi xe máy. Vậy lứa tuổi nào được pháp luật cho phép đi xe máy, mời bạn đọc tham khảo chi tiết bài viết dưới đây của Hoatieu.vn.

1. Quy định độ tuổi đi xe máy

Tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

- Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

- Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

- Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

- Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

=> Như vậy, theo như quy định trên thì tối thiểu phải là người đủ 16 tuổi mới được lái xe, tuy nhiên nên lưu ý ở độ tuổi này thì chỉ được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3; người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên,.. Các trường hợp khác khi cho trẻ lái xe khi chưa đủ tuổi, chưa đủ các giấy tờ cần thiết sẽ bị phạt theo quy định của pháp luật.

Bao nhiêu tuổi thì được đi xe máy

2. Bao nhiêu tuổi được đi xe máy 50cc?

Một trong những điều kiện của người lái xe tham gia giao thông là phải đủ độ tuổi, sức khỏe quy định và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển. Theo khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008, người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cc.

Theo quy định, người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ: Đăng ký xe, Giấy phép lái xe phù hợp với loại xe; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới... (khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ).

Tuy nhiên, Giấy phép lái xe hạng thấp nhất - hạng A1 được cấp cho người lái xe mô tô 02 bánh có dung tích xi-lanh từ 50cc - dưới 175cc, dưới hạng A1 không còn Giấy phép lái xe hạng nào nữa. Tức là không có Giấy phép lái xe dành cho người lái xe 50cc. Theo đó, khi điều khiển xe 50cc chỉ cần có Đăng ký xe và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới kèm theo Chứng minh nhân dân (nếu có).

3. Chưa đủ tuổi lái xe bị phạt bao nhiêu?

Tình trạng học sinh cấp 2 mới chỉ 14, 15 tuổi chạy xe 50cc không phải hiếm gặp. Việc lái xe khi chưa đủ tuổi sẽ bị phạt như sau:

- Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự (Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng) (Điểm đ Khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

Như vậy, người chạy xe 50cc sẽ bị ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ với hình thức xử phạt là cảnh cáo. Ngoài việc người điều khiển bị phạt, người giao xe cũng sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

4. Học sinh cấp 2 có được đi xe máy điện không?

Học sinh cấp 2 là đối tượng đang trong độ tuổi từ 11 tuổi đến 15 tuổi, theo quy định của luật thì đây chưa phải là độ tuổi được phép đi xe máy. Vậy học sinh cấp 2 liệu có được đi xe máy điện?

Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về độ tuổi lái phương tiện gồm 2 nhóm tuổi: người từ 16 tuổi trở lên và người đủ 18 tuổi trở lên.

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Xe máy điện được xếp vào nhóm xe có dung tích xi-lanh dưới 50cm3, đối chiếu với quy định trên, độ tuổi học sinh cấp 2 chưa đủ tuổi để được đi xe máy điện, trừ trường hợp nhiều bạn học sinh cấp 2 đủ 16 tuổi thì vẫn được đi xe máy điện.

Mời bạn đọc tham khảo chi tiết về độ tuổi được đi xe máy điện tại bài viết: Bao nhiêu tuổi được đi xe máy điện?

5. Bao nhiêu tuổi được đi xe máy 110cc?

Căn cứ theo Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có nêu tại mục 4, người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên.

Vậy với xe máy 110cc thì người từ đủ 18 tuổi trở lên được điều khiển loại xe này và phải có bằng lái xe hạng A1 thì mới được phép lái xe 110cc khi tham gia giao thông.

6. Học sinh lớp 10 có được đi xe máy điện?

Theo phân thích tại mục 4, người từ đủ 16 tuổi trở lên được đi xe máy điện, học sinh lớp 10 là độ tuổi 15-16, những bạn nào học sinh lớp 10 đã đủ 16 tuổi thì được đi xe máy điện, còn những bạn học sinh lớp 10 nhưng chưa đủ 16 tuổi thì không được đi xe máy điện, các bạn chờ đến khi đủ 16 tuổi sẽ được đi xe điện nhé.

Trên đây, Hoatieu.vn đã phân tích và giúp bạn đọc tìm hiểu về Bao nhiêu tuổi thì được đi xe máy 2024? Bài viết chỉ mang tính tham khảo, tùy tình huống thực tế có các căn cứ pháp lý khác, nên sẽ có sự sai biệt với nội dung giới thiệu trên.

Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết khác tại mục Giao thông vận tải trong mục Biểu mẫu.

Đánh giá bài viết
5 9.598
0 Bình luận
Sắp xếp theo