Trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng có bị phạt?

Trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng có bị phạt? Mức lương tối thiểu vùng đã chính thức được điều chỉnh từ ngày 1/7/2022 theo Nghị định số 38/2022/NĐ-CP do Thủ tướng Chính phủ ban hành. Đây thực sự là tin vui đối với người lao động sau hơn 2 năm chờ đợi do ảnh hưởng của dịch Covid-19. Vậy nếu người sử dụng lao động có hành vi trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng có bị phạt? Bài viết dưới đây của HoaTieu.vn sẽ giải đáp cho bạn đọc các thắc mắc xoay quanh vấn đề này, mời các bạn tham khảo nội dung chi tiết.

Quy định về trả lương cho người lao động
Quy định về trả lương cho người lao động

1. Mức lương tối thiểu hiện nay

Mức lương tối thiểu vùng năm 2022 được Phó Thủ tướng Thường trực Phạm Bình Minh ký Nghị định số 38/2022/NĐ-CP ngày 12/6/2022 quy định mức lương tối thiểu đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động áp dụng từ 1/7/2022.

Mức lương

Địa bàn áp dụng

4.680.000 đồng/tháng

Doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I

4.160.000 đồng/tháng

Doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II

3.640.000 đồng/tháng.

Doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III

3.250.000 đồng/tháng.

Doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV

2. Trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng có bị phạt?

Trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng có bị phạt?
Trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng có bị phạt?

Theo khoản 1 điều 4 Nghị định 38/2022, mức lương tối thiểu tháng là mức lương thấp nhất làm cơ sở để thỏa thuận và trả lương đối với người lao động áp dụng hình thức trả lương theo tháng, bảo đảm mức lương theo công việc hoặc chức danh của người lao động làm việc đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận không được thấp hơn mức lương tối thiểu tháng.

Do đó, đây là quy định bắt buộc mà doanh nghiệp phải thực hiện và buộc phải trả lương cho người lao động với mức lương thấp nhất bằng với mức lương tối thiểu tháng (từ ngày 1/7/2022 là 4.680.000 đồng/tháng đối với vùng I; 4.160.000 đồng/tháng đối với vùng II; 3.640.000 đồng/tháng đối với vùng III; 3.250.000 đồng/tháng đối với vùng IV).

Nếu người sử dụng lao động không trả đủ lương cho người lao động theo quy định trên sẽ bị coi là hành vi vi phạm pháp luật lao động và bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP. Mức xử phạt cụ thể mời các bạn theo dõi tại nội dung dưới đây.

3. Mức phạt trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng

Căn cứ khoản 3 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP, mức phạt tiền đối với người sử dụng lao động khi có hành vi trả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu được quy định như sau:

- Từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

- Từ 30 triệu đồng đến 50 triệu đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

- Từ 50 triệu đồng đến 75 triệu đồng đối với vi phạm từ 51 người lao động trở lên.

Lưu ý: Mức phạt tiền đối với hành vi trả lương thấp hơn mức lương tối thiểu nêu trên áp dụng đối với cá nhân. Mức phạt đối với tổ chức vi phạm gấp 02 lần mức phạt đối với cá nhân (khoản 1 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP ).

Như vậy, theo quy định nêu trên, cá nhân sử dụng lao động trả lương thấp hơn mức tối thiểu vùng có thể bị phạt đối đa đến 75 triệu đồng. Trường hợp người sử dụng lao động là là tổ chức, doanh nghiệp vi phạm thì mức phạt tối đa có thể lên đến 150 triệu đồng.

Đây là mức phạt chưa được coi là lớn đối với người sử dụng lao động (đặc biệt là tổ chức, doanh nghiệp) - thường là bên có tiềm lực kinh tế tốt. Vì vậy mức phạt này cũng chưa thực sự có tác dụng răn đe quá lớn đối với người vi phạm.

Trên đây là quy định về mức phạt hành chính đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm pháp luật về trả lương thấp hơn lương tối thiểu vùng từ 1/7/2022.

Mời các bạn tham khảo các bài viết liên quan tại mục Hỏi đáp pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
1 38
3 Bình luận
Sắp xếp theo
  • Hoa Trịnh
    Hoa Trịnh

    Hữu ích

    Thích Phản hồi 15:53 15/07
    • Trần Dũng
      Trần Dũng

      Mong là thực tế được như vậy.

      Thích Phản hồi 15:54 15/07
      • Trần Thanh Tâm
        Trần Thanh Tâm

        Hy vọng ạ.

        Thích Phản hồi 15:54 15/07