Chế độ khi con ốm năm 2024

Chế độ nghỉ phép chăm con ốm không phải người lao động nào cũng nắm rõ. Vậy pháp luật hiện hành quy định chế độ được hưởng khi nghỉ chăm con ốm 2024 như thế nào và mức hưởng ra sao? Mời các bạn cùng theo dõi nội dung sau đây của Hoatieu.vn biên tập.

1. Khi con ốm cha mẹ được hưởng chế độ gì?

Khi người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, sẽ được hưởng nhiều chế độ hỗ trợ khi xảy ra rủi ro trong lao động và cuộc sống. Trong đó có chế độ ốm đau. Chế độ này không chỉ dành cho chính bản thân người lao động mà còn được cấp khi người lao động có con nhỏ bị bệnh, cần phải nghỉ việc trong khoảng thời gian nhất định để chăm con ốm.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định người lao động được hưởng chế độ nghỉ việc chăm con ốm khi:

  • Con dưới 07 tuổi bị ốm đau.
  • Có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Đồng thời, người lao động cũng phải đáp ứng đủ một trong các điều kiện quy định tại các điểm a,b,c,d,đ và h Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, bao gồm:

  • Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
  • Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
  • Cán bộ, công chức, viên chức;
  • Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
  • Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
  • Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương.

Chế độ khi con ốm năm 2023

=> Như vậy, có thể khẳng định, khi con ốm cha mẹ được hưởng chế độ hỗ trợ khi tham gia bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, người lao động phải đảm bảo đủ các điều kiện bao gồm: độ tuổi của con phải dưới 7 tuổi, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, thuộc đối tượng được áp dụng chế độ ốm đau như đã nêu ở trên thì được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi con ôm.

Nếu không đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên, người lao động sẽ không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Thời gian nghỉ chăm con ốm

Theo quy định tại Điều 27 của Luật này, trường hợp đủ điều kiện, người lao động sẽ được hưởng chế độ ốm đau với thời gian:

- Tối đa 20 ngày nếu con dưới 03 tuổi;

- Tối đa 15 ngày nếu con từ đủ 03 - 07 tuổi.

Lưu ý: Thời gian này là thời gian tối đa trong 01 năm cho mỗi con và tính theo ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần.

3. Cả cha và mẹ có được nghỉ hưởng chế độ khi con ốm?

Hỏi: Vợ chồng chị Nguyễn Minh Ánh đều tham gia BHXH, ký hợp đồng lao động dài hạn với công ty (2 công ty khác nhau). Con chị Ánh 4 tuổi phải nằm viện từ ngày 5/6/2023 đến ngày 10/6/2023 nên hai vợ chồng chị Ánh đều xin nghỉ việc để chăm con ốm. Vậy khi con ốm dài ngày, có giấy xác nhận của bệnh viện thì cả hai vợ chồng chị Ánh có được làm thủ tục hưởng chế độ chăm con ốm không?

Đáp: 

- Xét các điều kiện cha mẹ cần có để được hưởng chế độ BHXH khi chăm con ốm đã nêu ở mục 1 - Khi con ốm cha mẹ được hưởng chế độ gì? như sau:

  • 2 vợ chồng chị Ánh đều là người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và có tham gia BHXH/
  • Con chị Ánh dưới 7 tuổi

- Căn cứ Điểm c, khoản 1, Điều 5 Luật BHXH 2014 quy định trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH bắt buộc, cùng nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau thì cả cha và mẹ đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau.

=> Đối chiếu các quy định nêu trên, trường hợp cả 2 vợ chồng chị Ánh cùng tham gia BHXH và có con dưới 7 tuổi ốm, cả 2 vợ chồng chị đều được giải quyết hưởng chế độ ốm đau.

Như vậy, khẳng định cả cha và mẹ đều được nghỉ hưởng chế độ khi con ốm.

4. Mức hưởng chế độ ốm đau

Liên quan đến mức trợ cấp trong thời gian nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành có nêu:

  • Mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
  • Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.

Do đó, tổng số tiền chế độ ốm đau mà cha mẹ được hưởng mỗi lần con ốm đau được tính như sau:

Tiền trợ cấp = 75% x Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ : 24 x Số ngày nghỉ

Lưu ý: Số ngày nghỉ không vượt quá số ngày tối đa theo quy định.

5. Thủ tục hưởng chế độ con ốm

Căn cứ Điều 100 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau gồm:

- Bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với con của người lao động nếu điều trị nội trú;

- Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH nếu con của người lao động điều trị ngoại trú;

- Giấy khám, chữa bệnh dịch bằng tiếng Việt nếu khám, chữa bệnh ở nước ngoài;

- Danh sách theo mẫu 01B-HSB (bản chính) do đơn vị sử dụng lao động lập.

Sau khi có đủ các giấy tờ nêu trên, đơn vị sử dụng lao động nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH để được giải quyết.

Trên đây là giải đáp của Hoatieu.vn cho câu hỏi Khi con ốm cha mẹ được hưởng chế độ gì năm 2024? Mời bạn đọc đón xem các bài viết khác tại mục Hỏi đáp pháp luật.

Xem thêm

Đánh giá bài viết
1 504
0 Bình luận
Sắp xếp theo