Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi. BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi được quy định thế nào?

1. Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi được quy định tại khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, theo đó, mức hưởng BHYT của trẻ dưới 6 tuổi là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật.

Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi khi khám chữa bệnh trái tuyến là:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương: 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh: 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước (trước đây là 60%);
  • Tại bệnh viện tuyến huyện: 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh

=> Trẻ em dưới 6 tuổi khi khám chữa bệnh trái tuyến hay đúng tuyến đều được quỹ BHYT chi trả.

Lưu ý: Nếu trẻ dưới 6 tuổi cần cấp cứu thì được đến khám, chữa bệnh ở bất kì cơ sở khám chữa bệnh nào và được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh và không giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật.

2. Quy trình cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi

Muốn cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi, cha mẹ cần làm gì?

Hiện nay, việc cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi được thực hiện đồng thời với thủ tục đăng ký khai sinh.

Để cấp thẻ BHYT cho trẻ, cha mẹ cần làm theo các bước sau:

Bước 1: Chuẩn bị các giấy tờ sau:

  • Tờ khai đăng ký khai sinh (theo mẫu);
  • Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp. Nếu không có giấy chứng sinh thì có thể thay thế bằng các văn bản khác như:

+ Văn bản xác nhận của người làm chứng nếu trẻ sinh ra ở ngoài cơ sở y tế; không có người làm chứng thì có giấy cam đoan về việc sinh là có thật;

+ Biên bản về việc trẻ em bị bỏ rơi thay cho giấy chứng sinh nếu trẻ em bị bỏ rơi...

  • Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế (theo mẫu).

Bước 2: Nộp hồ sơ

Cha, mẹ khi làm hồ sơ cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi nộp hồ sơ tại Bộ phận Một cửa của Ủy ban nhân dân (UBND) cấp xã.

Người nộp hồ sơ đến UBND cấp xã để nhận kết quả liên thông. Nếu muốn nhận kết quả qua bưu điện, qua dịch vụ chuyển phát thì đăng ký với UBND cấp xã và phải trả phí dịch vụ.

3. Bảo hiểm trẻ em dưới 6 tuổi trái tuyến

Trẻ dưới 6 tuổi khi đi khám, chữa bệnh trái tuyến sẽ được BHYT chi trả các mức tại mục 1 bài này.

4. Cấp lại thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi bị mất thì được cấp lại như thế nào?

Cơ quan BHXH Việt Nam hướng dẫn thủ tục cấp lại thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi theo Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Bước 2: Nộp hồ sơ

BHXH cấp huyện nơi đã cấp thẻ BHYT cho trẻ

Trên đây, Hoatieu.vn đã cung cấp cho bạn đọc Mức hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi. Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Bảo hiểm, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 77