Thay đổi đèn led chính của pha xe máy có bị phạt không?

Hiện nay có rất nhiều người lắp thêm đèn xe máy để trông "đẹp" hơn, "hợp thời" hơn. Những hành vi như thế này đã vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ. Vậy lắp thêm đèn led chính cho xe máy bị phạt thế nào?

Hoatieu.vn xin gửi đến bạn đọc bài "Thay đổi đèn pha xe máy có bị phạt không?" theo quy định pháp luật hiện hành tại Nghị định 100/2019/NĐ-CPLuật Giao thông đường bộ 2008.

Thay đổi đèn led chính của pha xe máy có bị phạt không?

1. Thay đổi đèn pha xe máy có bị phạt không?

Điều 8 luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới là hành vi bị cấm

Điều 55 luật này quy định: Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Do đó nếu bạn tự ý thay đổi đèn pha xe máy khác loại trong thiết kế là đã vi phạm quy định của pháp luật và sẽ bị xử phạt theo mức phạt mới nhất tại Nghị định 100.

Vì thế không nên lắp đèn xe máy với thiết kế khác thiết kế ban đầu, không nên lắp thêm đèn xe máy.

2. Thay đổi đèn pha xe máy phạt bao nhiêu?

Theo quy định tại điều 17 và điều 30 Nghị định 100:

LỗiMức phạt
Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế100.000 đồng đến 200.000 đồng
Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe

Vậy, nếu việc thay đổi đèn pha không làm thay đổi đặc tính xe mà chỉ không đúng tiêu chuẩn thiết kế thì bạn sẽ bị phạt mức 100.000 đồng đến 200.000 đồng nhưng nếu việc thay đổi đèn đó làm thay đổi đặc tính của xe thì bạn sẽ chịu mức phạt nặng hơn là 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe

3. Thay đổi đèn pha xe máy không bị phạt

Trường hợp bạn thay đổi đèn pha xe máy (do bị hỏng đèn hoặc đèn bị mờ nhìn không rõ) thì bạn sẽ không bị phạt trong trường hợp:

Đèn sau khi bạn thay đáp ứng được tiêu chuẩn thiết kế, đúng theo thiết kế của nhà sản xuất và không làm thay đổi đặc tính của xe

Trong đó tiêu chuẩn về đèn chiếu sáng của xe máy được quy định trong TCVN 8586:2010 và TCVN 8587:2010 thì đèn pha trên xe máy cần tuân thủ tiêu chuẩn chung như sau: "Hướng của luồng ánh sáng phải đúng theo hướng của xe chạy, hướng ánh sáng chính phải hướng xuống dưới, màu ánh sáng của đèn là màu trắng hoặc màu vàng nhạt.

4. Tự lắp đèn trợ sáng có bị phạt không?

Người điều khiển phương tiện chủ động lắp đèn trợ sáng không đúng với thiết kế của nhà sản xuất là hành vi vi phạm pháp luật, vì pháp luật cấm hành vi thay đổi kết cấu xe. Hành vi này bị xử phạt hành chính theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP với các mức phạt là:

  • Với xe máy: Xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;
  • Với ô tô: Xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe lắp thêm đèn phía trước, phía sau, trên nóc, dưới gầm, một hoặc cả hai bên thành xe.

Việc lắp thêm đèn của chủ phương tiện nhằm để chiếu sáng khi di chuyển vào ban đêm nhưng hành vi này tiềm ẩn nhiều hậu hoạ như việc đèn chiếu quá xa và cao sẽ khiến cho phương tiện đi ngược chiều mất tầm nhìn dễ gây tai nạn giao thông. Bởi vậy việc sử dụng đèn xe cần đúng tiêu chuẩn mà nhà nước đặt ra để đảm bảo an toàn khi lái xe.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi "Tự ý thay đổi đèn pha xe máy có bị phạt?". Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan

Đánh giá bài viết
1 6.076
0 Bình luận
Sắp xếp theo