Sử dụng bằng cấp giả phạm tội gì, có bị đi tù không 2023?

Ngày nay, việc sử dụng bằng giả dường như phổ biến hơn. Tuy nhiên, nhiều người vẫn không biết được rằng hành vi dùng bằng giả thì sẽ bị xử phạt thế nào. Để bạn hiểu rõ hơn, Hoatieu.vn sẽ giải đáp cho bạn mức xử phạt hành vi dùng bằng giả qua bài viết dưới đây.

Sử dụng bằng giả là hành vi vi phạm quy định của pháp luật.
Sử dụng bằng giả là hành vi vi phạm quy định của pháp luật.

1. Xử lý kỷ luật hành vi sử dụng bằng giả

Theo Nghị định số 112/2020/NĐ-CPNghị định số 27/2012/NĐ-CP, cán bộ, công chức, viên chức sử dụng bằng giả bị xử lý kỷ luật như sau:

  • Đối với cán bộ: Cán bộ bị Tòa án phạt tù (vì hành vi sử dụng bằng giả) mà không được hưởng án treo thì đương nhiên bị thôi việc.
  • Đối với công chức, viên chức: Công chức, viên chức có hành vi sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc đơn vị sự nghiệp công lập thì bị xử lý kỷ luật với hình thức Buộc thôi việc.

Riêng đối với trường hợp sử dụng bằng giả để học ở bậc học cao hơn thì bị xử lý với hình thức là đuổi học (nếu chưa học xong) hoặc hủy bỏ kết quả học tập, bằng (nếu đã học xong).

Sử dụng bằng cấp giả phạm tội gì?

2. Xử phạt vi phạm hành chính hành vi dùng bằng giả

Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Nghị định 04/2021/NĐ-CP thì hành vi dùng bằng giả sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính như sau:

Điều 23. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ thuộc phạm vi quản lý nhà nước của Bộ Giáo dục và Đào tạo

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác;

b) Cho người khác sử dụng văn bằng, chứng chỉ của mình;

c) Sử dụng văn bằng, chứng chỉ bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Công khai không đầy đủ thông tin về việc cấp văn bằng, chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của đơn vị;

b) Công khai không chính xác thông tin về việc cấp văn bằng, chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của đơn vị.

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi không công khai thông tin về việc cấp văn bằng, chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của đơn vị.

4. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật là văn bằng, chứng chỉ bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thực hiện công khai theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 2 và khoản 3 Điều này.

b) Buộc cải chính thông tin đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

Như vậy, hành vi dùng bằng giả sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng tùy từng mức độ vi phạm. Ngoài ra, còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu văn bằng, chứng chỉ. Và phải áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là cải chính thông tin...

3. Truy cứu trách nhiệm hình sự hành vi dùng bằng giả

Hình ảnh minh họa sử dụng bằng tốt nghiệp giả.
Hình ảnh minh họa sử dụng bằng tốt nghiệp giả.

Trong trường hợp việc mua bán văn bằng, chứng chỉ đủ yếu tố cấu thành Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Theo đó, mức phạt đối với người có hành vi làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật là phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Nếu có thêm các tình tiết tăng nặng như: Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng… thì mức phạt cao nhất là 07 năm tù.

Ngoài việc bị xử lý với hình phạt chính như trên, người phạm tội có thể bị phạt bổ sung với hình thức phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

4. Sử dụng bằng cấp 3 giả bị tội gì?

Sử dụng bằng cấp 3 giả là hành vi vi phạm pháp luật và có thể bị cấu thành tội sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả. Tùy thuộc vào mức độ và hậu quả gây ra mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc phạt hình sự theo quy định đã được đề cập tại mục 2 và 3 ở trên.

5. Sử dụng bằng đại học giả phạt bao nhiêu?

Sử dụng bằng đại học giả có vi phạm quy định về việc sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả. Việc sử dụng bằng đại học giả có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng tùy từng mức độ vi phạm.

Tuy nhiên nếu chủ thể sử dụng bằng đại học giả để thực hiện các hành vi có tính chất nghiêm trọng để lừa đảo, chiếm đoạt tài sản của người khác... thì có thể bị xử phạt hình sự.

6. Làm bằng giả đại học có bị phạt không?

Làm bằng giả đại học là hành vi vi phạm Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017. Theo đó, người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Bằng đại học chỉ có những trường học, tổ chức có thẩm quyền cấp theo quy định của pháp luật. Chủ thể nào có hành vi làm giả bằng đại học có thể bị phạt tiền từ 30 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Người phạm tội làm giả bằng đại học có thể bị phạt tù từ 2 đến 5 năm nếu có các hành vi như:

  • Có tổ chức;
  • Phạm tội 02 lần trở lên;
  • Làm từ 02 đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác;
  • Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng;
  • Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội làm giả bằng đại học có thể bị phạt tù từ 3 đến 7 năm nếu có các hành vi như:

  • Làm 06 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên;
  • Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;
  • Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên.

Bài viết trên đã phân tích và cung cấp thông tin về vấn đề sử dụng bằng cấp giả phạm tội gì, có bị đi tù không? Mời bạn tham khảo một số bài viết liên quan tại mảng Hỏi đáp pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
3 1.389
0 Bình luận
Sắp xếp theo