Nghỉ việc từ 14 ngày trở lên trong tháng có phải đóng BHXH không?

Nghỉ việc từ 14 ngày trở lên trong tháng có phải đóng BHXH không? Người lao động có thời gian nghỉ trong tháng hơn 14 ngày thì tháng đó có phải đóng BHXH không? Cùng Hoatieu.vn tìm hiểu nhé

1. Nghỉ việc từ 14 ngày trở lên trong tháng có phải đóng BHXH không?

Pháp luật quy định đóng bảo hiểm khi không làm tròn tháng tại Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

Điều 42. Quản lý đối tượng

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

5. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động.

8. Người lao động ngừng việc theo quy định của pháp luật về lao động mà vẫn được hưởng tiền lương thì người lao động và đơn vị thực hiện đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN theo mức tiền lương người lao động được hưởng trong thời gian ngừng việc.

=> Nghỉ việc từ 14 ngày trở lên trong tháng được chia thành 3 trường hợp như trên:

  • Nghỉ 14 ngày không hưởng lương
  • Nghỉ hưởng chế độ đau ốm
  • Nghỉ hưởng chế độ lao động

=> Nghỉ 14 ngày trở lên trong tháng thì người lao động, người sử dụng lao động chỉ phải đóng BHXH trong trường hợp: NLĐ nghỉ việc từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng và vẫn hưởng lương do người sử dụng lao động chi trả

2. Làm việc dưới 14 ngày có phải đóng BHXH?

Làm việc dưới 14 ngày có phải đóng BHXH?

Làm việc dưới 14 ngày trong 1 tháng thì tháng đó có phải đóng BHXH không?

Nếu thuộc một trong các trường hợp tại khoản 4, 5, 6 tại điều 42 được Hoatieu.vn trích dẫn tại mục 1 bài này thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH trong tháng đó.

Với những trường hợp công ty chỉ thỏa làm dưới 14 ngày trong tháng hoặc những ngày nghỉ của tháng đó là những ngày nghỉ có hưởng lương hay người lao động ngừng việc theo quy định của pháp luật thì vẫn đóng BHXH.

3. Vì dịch Covid phải ngừng việc, tính lương thế nào?

Tiền lương khi ngừng việc được quy định tại Điều 99 Bộ luật Lao động 2019 như sau:

1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì người lao động được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc..

a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu

Để biết thêm về quy định tiền lương khi ngừng việc, mời các bạn tham khảo bài: Ngừng việc vì giãn cách xã hội, phong tỏa, NLĐ có được trả lương?

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Nghỉ việc từ 14 ngày trở lên trong tháng có phải đóng BHXH không? Đóng BHXH là quyền lợi của người lao động. Do đó người lao động cần nắm được các quy định về vấn đề này để tự bảo vệ quyền và lợi ích của mình

Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Lao động - tiền lương, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 206
0 Bình luận
Sắp xếp theo