Tiền rách ra ngân hàng có đổi được không?

Tiền rách là một "hiện trạng" nhiều người gặp phải. Tiền rách ra ngân hàng có đổi được không?

1. Tiền rách ra ngân hàng có đổi được không?

Theo quy định tại khoản 1 điều 6 thông tư 25/2013/TT-NHNN thì: Đối với tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 4 Thông tư này, Ngân hàng Nhà nước chi nhánh, Sở Giao dịch Ngân hàng Nhà nước, đơn vị thu đổi có trách nhiệm thực hiện việc thu, đổi ngay cho khách hàng có nhu cầu, không hạn chế số lượng, không yêu cầu thủ tục giấy tờ.

=> Tiền rách trong một số tường hợp (tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 4 Thông tư 25) thì được đổi, đối với các trường hợp còn lại thì chỉ được đổi tiền mới nếu đáp ứng được các điều kiện mà Hoatieu.vn đưa ra tại mục 2 sau đây

2. Các trường hợp tiền hư hỏng được đổi tiền mới

Tiền rách ra ngân hàng có đổi được không?

Trong các trường hợp sau đây, người dân sẽ được đổi tiền mới nếu tiền bị hư hỏng:

  • Tiền rách nát, hư hỏng do quá trình lưu thông (nhóm nguyên nhân khách quan):

- Tiền giấy bị thay đổi màu sắc, mờ nhạt hình ảnh hoa văn, chữ, số; nhàu, nát, nhòe, bẩn, cũ; rách rời hay liền mảnh được can dán lại nhưng còn nguyên tờ tiền;

- Tiền kim loại bị mòn, han gỉ, hư hỏng một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, hoa văn, chữ, số và lớp mạ trên đồng tiền.

Tiền bị lỗi kỹ thuật do quá trình in, đúc của nhà sản xuất như giấy in bị gấp nếp làm mất hình ảnh hoặc mất màu in, lấm bẩn mực in và các lỗi khác trong khâu in, đúc.

  • Tiền rách nát, hư hỏng do quá trình bảo quản (nhóm nguyên nhân chủ quan):

- Tiền giấy bị thủng lỗ, rách mất một phần; tiền được can dán; cháy hoặc biến dạng do tiếp xúc với nguồn nhiệt cao; giấy in, màu sắc, đặc điểm kỹ thuật bảo an của đồng tiền bị biến đổi do tác động của hóa chất (như chất tẩy rửa, axít, chất ăn mòn...); viết, vẽ, tẩy xóa; đồng tiền bị mục hoặc biến dạng bởi các lý do khác nhưng không do hành vi hủy hoại;

- Tiền kim loại bị cong, vênh, thay đổi định dạng, hình ảnh thiết kế do tác động của ngoại lực hoặc nhiệt độ cao; bị ăn mòn do tiếp xúc với hóa chất.

Đối với trường hợp này, bạn chỉ có thể được đổi tiền mới nếu đáp ứng được các điều kiện sau đây:

  • Tiền rách nát, hư hỏng không phải do hành vi hủy hoại;
  • Trường hợp tờ tiền bị cháy, thủng, rách mất một phần thì diện tích còn lại phải bằng hoặc lớn hơn 60% so với diện tích tờ tiền cùng loại; nếu được can dán thì phải có diện tích tối thiểu bằng 90% so với diện tích tờ tiền cùng loại và đảm bảo nguyên gốc, nguyên bố cục một tờ tiền (mặt trước, mặt sau; trên, dưới; bên phải, bên trái), đồng thời nhận biết được các yếu tố bảo an;

Đối với tiền polymer bị cháy hoặc biến dạng co nhỏ lại do tiếp xúc với nguồn nhiệt cao, thì diện tích còn lại tối thiểu phải bằng 30% so với diện tích tờ tiền cùng loại và còn giữ nguyên bố cục một tờ tiền, đồng thời nhận biết được ít nhất hai trong các yếu tố bảo an như: yếu tố hình ẩn trong cửa sổ nhỏ, mực không màu phát quang, phát quang hàng số sêri, dây bảo hiểm, yếu tố IRIODIN, chân dung Chủ tịch Hồ Chí Minh.

3. Đổi tiền rách mất phí bao nhiêu?

Theo thông tư 25/2013/TT-NHNN, Ngân hàng nhà nước chi nhánh, đơn vị đổi tiền rách (tổ chức tín dụng, ngân hàng) có nhiệm vụ thực hiện việc thu đổi ngay cho khách hàng khi có nhu cầu, không hạn chế số lượng.

=> Hiện nay việc đổi tiền rách không bị tính phí (trước đây phí là 4%)

4. Các câu hỏi liên quan

Dưới đây là một số câu hỏi liên quan đổi tiền rách mà Hoatieu.vn nhận được

4.1 Tiền polime bị rách, cháy có được đem đến ngân hàng đổi không?

Nếu tiền bị rách thỏa mãn điều kiện được Hoatieu.vn đưa ra tại mục 2 bài này thì có thể đổi không mất phí

Đối với tiền Polymer bị cháy thì diện tích còn lại tối thiểu phải bằng 30% so với diện tích tờ tiền cùng loại và còn giữ nguyên bố cục một tờ tiền, đồng thời nhận biết được ít nhất hai trong các yếu tố bảo an như: yếu tố hình ẩn trong cửa sổ nhỏ, mực không màu phát quang, phát quang hàng số sêri, dây bảo hiểm, yếu tố IRIODIN, chân dung Chủ tịch Hồ Chí Minh.

4.2 Tiền bị chuột cần có đổi được không?

Tiền bị chuột cắn là lỗi do khâu bảo quản, do đó, phải đáp ứng được các điều kiện đưa ra trong mục tiền bị hư hỏng do quá trình bảo quản bao gồm: Tiền rách nát, hư hỏng không phải do hành vi hủy hoại và phần diện tích còn lại phải bằng hoặc lớn hơn 60% so với diện tích tờ tiền cùng loại; nếu được can dán thì phải có diện tích tối thiểu bằng 90% so với diện tích tờ tiền cùng loại và đảm bảo nguyên gốc, nguyên bố cục một tờ tiền (mặt trước, mặt sau; trên, dưới; bên phải, bên trái), đồng thời nhận biết được các yếu tố bảo an.

4.3 Rút tiền bị rách có đổi được không?

=> Rút tiền ATM nhận được tiền rách thì bạn vẫn có thể mang ra ngân hàng đổi, vì điều này thuộc một trong các trường hợp được đổi tiên mà Hoatieu.vn nêu ở mục 2

Trên đây Hoatieu.vn đã cung cấp quy định pháp luật về Đổi tiền rách. Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 366
1 Bình luận
Sắp xếp theo
  • Nam Nguyễn
    Nam Nguyễn

    Tiền rách đổi ở cây xăng được không?

    Thích Phản hồi 08:52 22/02
    • Ban Quản Trị HoaTieu.vn
      Ban Quản Trị HoaTieu.vn

      Nếu tiền chỉ rách 1 đoạn nhỏ hoặc mờ chút ký tự thì có thể chấp nhận đổi cho bạn. Còn nếu vết rách lớn hay tờ tiền quá mờ thì nhân viên cây xăng cũng khó có thể đổi hoặc nhận tiền đó.

      Thích Phản hồi 09:44 22/02