Điều khiển xe máy không giấy phép phạt bao nhiêu?

Điều khiển xe máy không giấy phép phạt bao nhiêu? Có nhiều người tham gia giao thông nhưng không mang đủ các loại giấy tờ mà Luật Giao thông đường bộ quy định. Một phần nguyên nhân là do người dân không biết phải mang những giấy tờ gì.

1. Đi xe máy phải mang giấy tờ gì?

Người điều khiển xe máy cần mang theo những giấy tờ gì?

Theo quy định tại điều 58 Luật Giao thông đường bộ, người đi xe máy cần mang theo các loại giấy tờ sau:

- Đăng ký xe;

- Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe, trong đó:

  • Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;
  • Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;
  • Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

Những loại giấy phép lái xe này là loại không thời hạn

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Điều khiển xe máy không giấy phép phạt bao nhiêu?

2. Không mang giấy tờ xe máy phạt bao nhiêu?

Mức xử phạt khi điều khiển xe máy không giấy phép được quy định tại Nghị định 100 như sau:

LỗiMức phạt
Không có đăng ký xe hoặc sử dụng Giấy đăng ký xe đã hết hạn sử dụng300.000 đồng đến 400.000 đồng
Không mang theo Giấy đăng ký xe100.000 đồng đến 200.000 đồng
Không có Giấy phép lái xe800.000 đồng đến 1.200.000 đồng
Không mang theo Giấy phép lái xe200.000 đồng đến 400.000 đồng
Không có hoặc không mang theo Bảo hiểm bắt buộc100.000 đồng đến 200.000 đồng

Mức xử phạt khi điều khiển xe máy không giấy phép

3. Không mang giấy tờ xe máy có bị giữ xe không?

Không mang giấy tờ xe thì các bạn có thể bị tạm giữ xe đến 07 ngày trước khi ra quyết định theo quy định tại khoản 3 điều 82 Nghị định 100:

3. Đối với trường hợp tại thời điểm kiểm tra, người điều khiển phương tiện không xuất trình được một, một số hoặc tất cả các giấy tờ (Giấy phép lái xe, Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường) theo quy định, xử lý như sau:

a) Người có thẩm quyền tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính đối với người điều khiển phương tiện về hành vi không có giấy tờ (tương ứng với những loại giấy tờ không xuất trình được), đồng thời lập biên bản vi phạm hành chính đối với chủ phương tiện về những hành vi vi phạm tương ứng quy định tại Điều 30 Nghị định này và tạm giữ phương tiện theo quy định;

b) Trong thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, nếu người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quy định thì người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ đối với người điều khiển phương tiện (không xử phạt đối với chủ phương tiện);

c) Quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm mới xuất trình được hoặc không xuất trình được giấy tờ theo quy định thì phải chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo quy định đối với các hành vi vi phạm đã ghi trong biên bản vi phạm hành chính.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Điều khiển xe máy không giấy phép phạt bao nhiêu? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết có liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
2 1.033
0 Bình luận
Sắp xếp theo