Vé số có phải là tài sản không?

Nhiều người thường suy nghĩ những thứ có giá trị hiện vật thì đều là tài sản. Vậy, vé số có phải là tài sản theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015 (BLDS 2015)?

1. Tài sản là gì?

Theo quy định tại điều 105 BLDS 2015, tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai.

Như vậy, BLDS 2015 định nghĩa tài sản bằng cách liệt kê chứ không phải nêu ra đặc điểm của từ ngữ => Chỉ những gì được liệt kê trong danh sách trên thì mới là tài sản

2. Quy định về tài sản

Quy định về tài sản

Giấy tờ có giá được quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định số 11/2012/NĐ-CP như sau:

Giấy tờ có giá bao gồm cổ phiếu, trái phiếu, hối phiếu, kỳ phiếu, tín phiếu, chứng chỉ tiền gửi, séc, chứng chỉ quỹ, giấy tờ có giá khác theo quy định của pháp luật, trị giá được thành tiền và được phép giao dịch.

Như vậy, ngoài các giấy tờ được liệt kê tại khoản 1 Điều 1 Nghị định số 11/2012/NĐ-CP nêu trên thì các giấy tờ khác chỉ được coi là “giấy tờ có giá” nếu có đủ các điều kiện sau:

  • Trị giá được thành tiền
  • Được phép giao dịch
  • Được pháp luật quy định rõ nó là “giấy tờ có giá”

=> Vé số không phải giấy tờ có giá

Tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai được quy định tại điều 108 BLDS, cụ thể:

  • Tài sản hiện có là tài sản đã hình thành và chủ thể đã xác lập quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản trước hoặc tại thời điểm xác lập giao dịch.
  • Tài sản hình thành trong tương lai bao gồm:

- Tài sản chưa hình thành;

- Tài sản đã hình thành nhưng chủ thể xác lập quyền sở hữu tài sản sau thời điểm xác lập giao dịch.

Cụ thể về các dạng tài sản hình thành trong tương lai được quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 11/2012/NĐ-CP gồm:

  • Tài sản được hình thành từ vốn vay;
  • Tài sản đang trong giai đoạn hình thành hoặc đang được tạo lập hợp pháp tại thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm;
  • Tài sản đã hình thành và thuộc đối tượng phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng sau thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm thì tài sản đó mới được đăng ký theo quy định của pháp luật.

Lưu ý: Tài sản hình thành trong tương lai không bao gồm quyền sử dụng đất

Quyền tài sản là quyền trị giá được bằng tiền, bao gồm quyền tài sản đối với đối tượng quyền sở hữu trí tuệ, quyền sử dụng đất và các quyền tài sản khác.

3. Vé số có phải là tài sản không?

Theo phân tích tại mục 2 bài này thì vé số không nằm trong danh sách những thứ được liệt kê là tài sản

=> Vé số không phải là tài sản

Tuy nhiên khi tờ vé số trúng giải, chuyển đổi được thành tiền nên lúc này nó được xác định là giấy tờ có giá và là loại tài sản có giá trị.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Vé số có phải là tài sản không? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết khác trong mục Dân sự của phần Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 1.034
0 Bình luận
Sắp xếp theo