Thời hạn của hợp đồng lao động ký lại theo Nghị định 161 2022

Thời hạn của hợp đồng lao động ký lại theo Nghị định 161 2022. Liệu bạn đọc đã tìm hiểu về những điểm mới trong Nghị định 161/2018/NĐ-CP, đặc biệt là những thay đổi trong nội dung của hợp đồng lao động chưa? Vậy hãy tham khảo ngay bài viết dưới đây của Hoatieu.vn nhé.

1. Thời hạn của hợp đồng lao động ký lại theo Nghị định 161

Vụ Công chức - Viên chức, Bộ Nội vụ trả lời vấn đề này như sau:

Để bảo đảm quyền lợi của người lao động làm những công việc quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP khi chuyển sang ký hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động, tại Thông tư số 03/2019/TT-BNV đã quy định:

Cá nhân đang ký hợp đồng lao động để làm những công việc theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP và áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP được chuyển sang thực hiện ký hợp đồng lao động, mức lương trong hợp đồng mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng (mức tiền lương hiện hưởng được xác định bằng hệ số lương hiện hưởng nhân với mức lương cơ sở cộng với các khoản phụ cấp theo đúng quy định của Đảng và của pháp luật đang hưởng tại thời điểm ký hợp đồng lao động mới).

Việc chi trả tiền lương, tiền công ký kết, thực hiện, thay đổi, chấm dứt, thanh lý, giải quyết tranh chấp giữa các bên thực hiện theo quy định của pháp luật về lao động tại Nghị định số 145/2020/NĐ-CP ngày 14/12/2020 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về điều kiện lao động và quan hệ lao động.

Hợp đồng 161 ký lại có thời hạn như thế nào?

2. Hợp đồng theo Nghị định 161 là gì?

Hợp đồng 161 được hiểu như thế nào? Đây là cách viết tắt để phân biệt với Hợp đồng được ký kết theo Nghị định khác.

Hợp đồng 161 là hợp đồng được ký kết giữa người sử dụng lao động và người lao động theo Nghị định 161/2018/NĐ-CP. Nghị định này có một số thay đổi về chế độ tiền lương mới nhất, những cá nhân đang ký kết hợp đồng theo Nghị định trước đó sẽ phải ký lại chuyển đổi sang hợp đồng theo Nghị định 161 để đảm bảo quyền lợi của người lao động.

3. Nhân viên lái xe có phải ký lại hợp đồng theo Nghị định 161?

Theo Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập thì trường hợp lái xe đang ký hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP công tác tại Văn phòng huyện ủy thuộc đối tượng phải ký kết lại hợp đồng lao động.

Trên đây, Hoatieu.vn đã phân tích và giúp bạn đọc tìm hiểu về Thời hạn của hợp đồng lao động ký lại theo Nghị định 161 2022. Bài viết chỉ mang tính tham khảo, tùy tình huống thực tế có các căn cứ pháp lý khác, nên sẽ có sự sai biệt với nội dung giới thiệu trên.

Mời bạn đọc tham khảo các bài viết liên quan tại mục Dân sự mảng Hỏi đáp pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
5 265
0 Bình luận
Sắp xếp theo