Quy định về thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm

Từ ngày 1/1/2021, Bộ luật Lao động 2019 có hiệu lực, sửa đổi bổ sung nhiều quy định của Bộ luật Lao động 2012 trong đó có quy định về thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm.

Vậy thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm được quy định thế nào trong Bộ luật Lao động 2019?

1. Cách tính phép năm 2021

Hằng năm, người lao động được nghỉ hưởng nguyên lương trong các trường hợp:

  • Nghỉ lễ, tết (điều 112 Bộ luật Lao động 2019):

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

  • Nghỉ hằng năm (điều 113 Bộ luật Lao động 2019):

1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

5. Khi nghỉ hằng năm mà chưa đến kỳ trả lương, người lao động được tạm ứng tiền lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.

6. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Cứ đủ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Quy định về thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm

2. Có được thanh toán tiền phép năm không?

Nghỉ phép năm là dạng nghỉ phép mà người lao động vẫn được hưởng lương

=> Người lao động vẫn được thanh toán tiền lương nếu nghỉ phép năm theo quy định của pháp luật

3. Thanh toán ngày nghỉ phép năm cho người lao động

Ngày nghỉ phép năm của người lao động được thanh toán thế nào?

Theo quy định tại điều 67 Nghị định 145/2020/NĐ-CP:

  • Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày nghỉ hằng năm là tiền lương theo hợp đồng lao động tại thời điểm người lao động nghỉ lễ, tết, nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng có hưởng lương

Nếu mức lương tại thời điểm người lao động nghỉ phép hằng năm là 300.000 đồng/ngày thì khi nghỉ phép người lao động vẫn được hưởng mức lương 300.000 đồng/ngày cho các ngày nghỉ

  • Vì mất việc, nghỉ việc mà người lao động chưa nghỉ hết ngày nghỉ hằng năm thì vẫn được hưởng lương những ngày nghỉ chưa nghỉ hết đó, cụ thể:

Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm là tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề tháng người lao động thôi việc, bị mất việc làm

  • Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm

Tiền tàu xe, tiền lương những ngày đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm do hai bên thỏa thuận

  • Khi nghỉ hằng năm, người lao động được tạm ứng một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ the quy định tại điều 101 Bộ luật Lao động 2019

4. Quy định về thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm

Trước đây, khi Bộ luật Lao động 2012 vẫn còn hiệu lực, người lao động sẽ được thanh toán lương những ngày chưa nghỉ phép năm nếu thôi việc, mất việc hoặc vì lý do khác mà chưa dùng hết ngày nghỉ hằng năm

Tuy nhiên Bộ luật Lao động 2019 có hiệu lực thay thế Bộ luật Lao động 2012 quy định người lao động chỉ được thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm trong trường hợp chưa sử dụng hết ngày phép do thôi việc, mất việc

=> Vì những lý do cá nhân mà không dùng hết các ngày nghỉ phép thì sẽ không được thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

Theo quy định tại điều 67 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm được tính theo mức tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề tháng người lao động thôi việc, bị mất việc làm.

Trên đây, Hoatieu.vn cung cấp các quy định về thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm. Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Lao động - tiền lương, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 2.355
0 Bình luận
Sắp xếp theo