Thủ tục trả con dấu cho cơ quan công an năm 2022

Thủ tục giao nộp con dấu cho cơ quan công an như thế nào? Trường hợp nào phải giao nộp con dấu? Quy trình trả con dấu của Doanh nghiệp khi giải thể? Để giải đáp được những câu hỏi này, mời các bạn tham khảo nội dung bài viết dưới đây cùng HoaTieu.vn.

1. Cơ sở pháp lý

2. Thủ tục trả dấu cho cơ quan công an

Thủ tục trả con dấu cho cơ quan công an mới nhất
Thủ tục trả con dấu cho cơ quan công an mới nhất

Thủ tục trả dấu được thực hiện theo Điều 18 Nghị định Nghị định 99/2016/NĐ-CP về quản lý và sử dụng con dấu, người làm thủ tục sẽ thực hiện theo các bước sau:

  • Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ trả dấu theo quy định nộp tại cơ quan công an nơi cấp con dấu.

Hiện nay, thủ tục trả dấu đã được tích hợp trên cổng thông tin điện tử của chính phủ. Vì vậy có thể nộp hồ sơ qua cổng thông tin điện tử của cơ quan đăng ký mẫu con dấu (trừ các văn bản, giấy tờ không được phép đăng tải qua hệ thống mạng theo quy định của pháp luật.

  • Bước 2: Sau khi nộp hồ sơ người thực hiện trả dấu nhận giấy hẹn của cơ quan công an
  • Bước 3: Trong vòng 3 ngày làm việc (theo giấy hẹn) mang con dấu đến để cơ quan công an tiến hành thu hồi và hủy con dấu

Kết quả của thủ tục trả dấu: Biên bản về việc hủy/thu hồi con dấu

Cơ quan thực hiện: Việc trả dấu thực hiện tại cơ quan cấp mẫu dấu thường là PC64 – Phòng CS QLHC về TTXH thuộc công an tỉnh thành phố, một số trường hợp trả dấu tại Bộ Công An (Cơ quan nào cấp đăng ký mẫu dấu thì sẽ trả tại cơ quan đó)

Thời hạn giải quyết: Sau khi nộp hồ sơ trả dấu, trong thời hạn 5 ngày làm việc (không tính thứ 7, Chủ nhật và ngày lễ) cơ quan công an sẽ ra biên bản hủy dấu. Khi tới lấy kết quả, doanh nghiệp mang theo dấu cũ để thực hiện hủy dấu và nhận kết quả là biên bản xác nhận đã hoàn thành thủ tục trả con dấu.

3. Thời hạn bắt buộc trả dấu cho công an

Ngay sau khi nộp hồ sơ giải thể trên Sở kế hoạch đầu tư. Khi đã hoàn tất thủ tục với cơ quan thuế và các thủ tục khác phục vụ cho quá trình giải thể, công ty sẽ phải làm thủ tục trả con dấu cho cơ quan Công an.

4. Hồ sơ trả con dấu cho công an

Hồ sơ trả dấu cho cơ quan công an bao gồm:

  • Công văn xin trả lại con dấu cho cơ quan công an trình bày rõ lý do cần trả dấu.
  • Bản sao ĐKKD, giấy phép đầu tư, quyết định thành lập của cơ quan tổ chức.
  • Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu (Bản sao chứng thực hoặc bản sao kèm bản gốc mang đi đối chiếu).
  • Giấy giới thiệu trả dấu kèm theo giấy tờ cá nhân của người đi trả dấu.

Người đến trả lại con dấu và Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu phải xuất trình Chứng minh nhân dân để làm thủ tục thu hồi con dấu theo quy định.

  • Dấu doanh nghiệp

Thủ tục trả con dấu cho cơ quan công an

5. Mẫu công văn trả dấu

CÔNG TY......................

—————–

Số:../20......./CV-VK

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

————

Kính gửi: PHÒNG CẢNH SÁT QLHC VÀ TTXH – CÔNG AN TP HÀ NỘI

Tên doanh nghiệp: CÔNG TY ............................................................................................

Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh số: ……….. do Phòng ĐKKD – Sở Kế hoạch và Đầu tư thành phố Hà Nội cấp lần đầu ngày ... tháng ... năm .....

Trụ sở chính: .....................................................................................................................

Đại diện theo pháp luật của công ty: Ông/bà ………………. – Chức vụ: ..........................

Bằng công văn này, kính trình bày với Quý cơ quan việc như sau:

Hiện nay, doanh nghiệp đã được Phòng đăng ký kinh doanh – Sở kế hoạch đầu tư thành phố Hà Nội cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính từ ngày ….... tháng ....… năm .......

Vì vậy, doanh nghiệp làm công văn này kính đề nghị Quý cơ quan cho doanh nghiệp được trả lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu của Công ty để Công ty làm thủ tục xin cấp đổi con dấu theo đúng quy định của pháp luật.

Công ty cam kết: Chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực của nội dung công văn này.

Trân trọng cảm ơn./.

.............., ngày… tháng … năm 20.....

Đại diện theo pháp luật của Công ty

Giám đốc/Tổng giám đốc

6. Một số câu hỏi liên quan

6.1. Doanh nghiệp không trả dấu công an có bị phạt?

Đối với hành vi không trả lại con dấu cũ, công ty bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 3 Điều 13 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, cụ thể như sau:

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không giao nộp con dấu theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền hoặc cơ quan đăng ký mẫu con dấu;

...................

h) Không nộp lại con dấu và giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu khi có quyết định của cơ quan có thẩm quyền có hiệu lực về việc chia tách, sáp nhập, hợp nhất hoặc bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động, Giấy phép hoạt động hoặc bị tạm đình chỉ, đình chỉ hoạt động hoặc thông báo của cơ quan có thẩm quyền về việc giao nộp con dấu theo quy định của pháp luật;

Như vậy, doanh nghiệp có thể bị phạt tiền đến 5 triệu đồng nếu không nộp lại con dấu. Để không bị truy cứu trách nhiệm hành chính, tránh bị phạt một cách không đáng có, doanh nghiệp nên thực hiện thủ tục giao nộp con dấu cho cơ quan công an.

6.1. Trường hợp nào phải giao nộp con dấu cho cơ quan công an?

  • Doanh nghiệp thành lập trước 1/7/2015 trả dấu để giải thể, thay đổi thông tin trên mẫu dấu của công ty
  • Các cơ quan, tổ chức khác sử dụng con dấu khi không có nhu cầu sử dụng con dấu

Trên đây là hướng dẫn về thủ tục, hồ sơ trả lại con dấu cho cơ quan công an theo quy định mới nhất. Hy vọng nội dung thông tin sẽ giúp cho bạn đọc thực hiện các thủ tục hành chính nhanh chóng và dễ dàng hơn.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

Đánh giá bài viết
4 6.441
Bạn có thể tải về tập tin thích hợp cho bạn tại các liên kết dưới đây.
3 Bình luận
Sắp xếp theo
  • Mediterranean sea
    Mediterranean sea

    Hữu ích

    Thích Phản hồi 09:12 21/07
    • Trần Thanh Tâm
      Trần Thanh Tâm

      Cảm ơn vì đã share

      Thích Phản hồi 09:12 21/07
      • Hạt đậu nhỏ
        Hạt đậu nhỏ

        Thông tin bổ ích

        Thích Phản hồi 09:12 21/07