Thi rớt lớp 10 có được thi lại không 2024?

Thi rớt lớp 10 có thi lại được không năm 2024? Trong hành trình học tập, việc trượt một kỳ thi không phải là một trải nghiệm dễ chịu cho bất kỳ học sinh nào. Với những nỗ lực và hy vọng đặt vào nó, thất bại có thể gây thất vọng và cảm giác mất tự tin. Đặc biệt, khi đó là kỳ thi lớp 10 - một cột mốc quan trọng trong hệ thống giáo dục, có thể tạo ra những hệ quả lớn trong tương lai học tập và sự nghiệp của mỗi học sinh.

Tuy nhiên, điều quan trọng là không nên buông xuôi hoàn toàn khi gặp thất bại. Một trong những câu hỏi phổ biến mà nhiều học sinh đặt ra sau khi thi trượt lớp 10 là có thi lại được không và điều kiện, hồ sơ thi lại yêu cầu những gì? Cùng HoaTieu.vn tìm hiểu qua bài viết này nhé!

1. Thi rớt lớp 10 có thi lại được không?

Câu trả lời là có, thí sinh thi trượt vào lớp 10 hoàn toàn có thể thi lại được vào năm sau. 

Theo quy định tại khoản điểm a khoản 2 Điều 3 Thông tư 05/2021/TT-BLDTBXH, khi thí sinh không đậu vào trường THPT công lập vẫn có thể chờ đến năm sau để thi lại hoặc lựa chọn học tại các loại hình trường khác.

Thời gian, đối tượng và hình thức tuyển sinh

1. Thời gian tuyển sinh được thực hiện một hoặc nhiều lần trong năm.

2. Đối tượng tuyển sinh:

a) Đối với trình độ trung cấp:

Học sinh đã tốt nghiệp trung học cơ sở và tương đương trở lên.

Như vậy, ngoài các trường THPT công lập, thí sinh còn có thể đợi kì thi năm sau thi lại hoặc chọn các loại hình trường khác như:

  • Trung tâm Giáo dục thường xuyên ở địa phương;
  • Trường trung cấp nghề;
  • Trường tư thục.

2. Hồ sơ đăng ký thi lại vào lớp 10

Những thí sinh thi trượt vào lớp 10 năm nay nếu muốn thi lại vào năm sau sẽ thi dưới tư cách là thí sinh tự do. Dưới đây là những điều kiện và hồ sơ dự thi mà thí sinh thi lại vào lớp 10 cần chuẩn bị:

2.1. Điều kiện để thí sinh có thể thi lại vào lớp 10 

  • Sau khi thi rớt kỳ thi trước, thí sinh vẫn chưa nộp hồ sơ để theo học lớp 10 hoặc học nghề tại các trường khác;
  • Cần có giấy xác nhận của chính quyền địa phương về việc không vi phạm pháp luật trong 1 năm qua.

2.2. Hồ sơ đăng ký thi lại vào lớp 10

  • Phiếu đăng ký dự tuyển;
  • Giấy khai sinh;
  • Bằng tốt nghiệp THCS hoặc Giấy chứng nhận tốt nghiệp THCS tạm thời;
  • Học bạ;
  • Chứng minh Nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân của học sinh hoặc cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ của học sinh.
  • Giấy chứng nhận không vi phạm pháp luật trong 1 năm qua do chính quyền địa phương cấp.

Sau khi nhận được giấy xác nhận, thí sinh cần liên hệ với trường THCS để tiến hành làm hồ sơ và đăng ký thi lại vào lớp 10. Hãy nhớ rằng mỗi trường sẽ có thời gian xét duyệt và nộp hồ sơ khác nhau. Vì vậy, hãy chú ý theo dõi các mốc thời gian và liên hệ sớm nhất có thể để tránh sai sót không đáng có.

Mời các bạn tham khảo những bài viết khác tại mục Hỏi đáp Pháp luậtPhổ biến Pháp luật tại HoaTieu.vn

Đánh giá bài viết
3 2.538
8 Bình luận
Sắp xếp theo
  • Hân Lê Gia
    Hân Lê Gia

    Vào dân lập thì năm sau có thi lại được không ạ

    Thích Phản hồi 17:29 06/07
    • Ban Quản Trị HoaTieu.vn
      Ban Quản Trị HoaTieu.vn

      Không bạn ạ. Vì một trong các điều kiện để thi lại lớp 10 năm sau là: Sau khi thi rớt kỳ thi trước, thí sinh vẫn chưa nộp hồ sơ để theo học lớp 10 hoặc học nghề tại các trường khác.

      Thích Phản hồi 09:21 07/07
  • Khiết Quân
    Khiết Quân

    Cho mìh hỏi là rớt tuyển sinh thì năm sau học nghề vs giáo dục thường xuyên đc kh ạ

    Thích Phản hồi 01:21 18/07
    • Ban Quản Trị HoaTieu.vn
      Ban Quản Trị HoaTieu.vn

      Năm nay rớt mà quyết tâm ôn thì có thể ôn tập để năm sau thi lại nhé, còn kết quả thi năm nay vì đã thi trượt nên sẽ không có thủ tục bảo lưu để lấy kết quả năm nay làm căn cứ xét tuyển học nghề và đi học giáo dục thường xuyên năm sau bạn ạ.

      Thích Phản hồi 22:05 18/07
  • Yến 41.Ngọc
    Yến 41.Ngọc

    Năm nay thi rớt , năm sau thi lại hình thức tuyển sinh là xét tuyển không thi tuyển vậy có thể đăng kí xét tuyển đc ko

    Thích Phản hồi 09:13 24/07
    • Vy Hoàng
      Vy Hoàng

      cho em hỏi là mình đã học nghề rồi có được dự thi lại tuyển sinh lớp 10 không ạ

      Thích Phản hồi 12:01 02/08
      • Ban Quản Trị HoaTieu.vn
        Ban Quản Trị HoaTieu.vn

        Không bạn ạ, một trong những điều kiện để được thi lại lớp 10 là: Sau khi thi rớt kỳ thi trước, thí sinh vẫn chưa nộp hồ sơ để theo học lớp 10 hoặc học nghề tại các trường khác; => Đã học nghề thì không thi lại được bạn ạ.

        Thích Phản hồi 08:48 09/08
    • Thúy Quỳnh Huỳnh
      Thúy Quỳnh Huỳnh

      Em 2001 thi rớt cấp 3 vào khoảng 5-6 năm trước đến giờ vẫn chưa đăng ký học bất kỳ trường dân lập nào. Bây giờ em muốn bắt đầu đi học lại làm lại từ đầu thì em còn cơ hội thi vào THPT chính quy không ạ? 


      Thích Phản hồi 00:13 19/08
      • Ban Quản Trị HoaTieu.vn
        Ban Quản Trị HoaTieu.vn

        Theo Quy định thì được bạn ạ.

        Thích Phản hồi 10:16 08/09
    • Thanh T
      Thanh T

      Cho em hỏi năm nay em ko thi vào lớp 10 nhưng năm nay em ko thi mà đã nộp giấy tuyển sinh .nhưng năm sau em muốn thi vào lớp 10 thì được ko ạ

      Thích Phản hồi 19:48 08/09
      • Ban Quản Trị HoaTieu.vn
        Ban Quản Trị HoaTieu.vn

        Là em không thi vào lớp 10 phải không? Hay là em đã nộp hồ sơ dự thi nhưng không đi thi? Điều kiện để thí sinh có thể thi lại vào lớp 10 là Sau khi thi rớt kỳ thi trước, thí sinh vẫn chưa nộp hồ sơ để theo học lớp 10 hoặc học nghề tại các trường khác; và cần có giấy xác nhận của chính quyền địa phương về việc không vi phạm pháp luật trong 1 năm qua.

        Thích Phản hồi 20:01 10/09
    • phạm thao
      phạm thao

      cho em hỏi em thi c3 nhưng trượt có nộp hồ sơ học bạ vào gdtx nhưng chưa làm xác nhận làm học bạ c3 vì chỉ học mấy buổi sau khai giảng giờ em xin rút học bạ c2 muốn ôn thi lại 10 liệu có đc ko ạ 

      Thích Phản hồi 20:38 15/09
      • Ban Quản Trị HoaTieu.vn
        Ban Quản Trị HoaTieu.vn

        Em ra hỏi trực tiếp cán bộ hoặc đại diện trường cấp 3 sẽ trả lời chính xác cho em nhé.

        Thích Phản hồi 14:48 18/09
    • nguyễn lan
      nguyễn lan

      lỡ học một học kì bên cao đẳng bh rút học bạ để thi lại cấp 3 có đc không ạ, trả lời giúp em, em cảm ơn 

      Thích Phản hồi 16:21 21/02
      • Ban Quản Trị HoaTieu.vn
        Ban Quản Trị HoaTieu.vn

        Điều kiện để thí sinh có thể thi lại vào lớp 10 là:
        Sau khi thi rớt kỳ thi trước, thí sinh vẫn chưa nộp hồ sơ để theo học lớp 10 hoặc học nghề tại các trường khác;
        Cần có giấy xác nhận của chính quyền địa phương về việc không vi phạm pháp luật trong 1 năm qua.
        Em nếu đã nộp hồ sơ theo học lớp 10 tại trường khác thì khả năng cao là không được em ạ.

        Thích Phản hồi 4 ngày trước