Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2022?

Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2022? Mức phạt lỗi không có GPLX ô tô được quy định thế nào trong Nghị định 100 và Nghị định 123 mới? Không có giấy phép lái xe có bị giữ xe không? Rõ ràng, khi tham gia giao thông, chủ điều khiển phương tiện phải có giấy phép lái xe. Nếu không có sẽ bị phạt hành chính theo quy định của pháp luật

1. Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2022?

Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu?

Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2022 theo quy định mới?

Theo khoản 11 điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP; quy định tăng mức phạt đối với người điều khiển các loại xe sau đây không có giấy phép lái xe hoặc sử dụng giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, giấy phép lái xe bị tẩy xóa. Cụ thể

LỗiMức phạt
Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóaPhạt tiền từ 10 triệu đồng đến 12 triệu đồng

Điều 21 Nghị định 100 quy định cũ mức phạt đối với lỗi không có bằng lái xe ô tô là phạt từ Phạt tiền từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng.

2. Quên, không mang giấy phép lái xe ô tô 2022 phạt bao nhiêu?

Mọi người thường nhầm lẫn lỗi không có GPLX và không mang GPLX, tuy nhiên lỗi không có GPLX là lỗi mà người điều khiển chưa thi, chưa được cấp GPLX đối với loại xe mình đang điều khiển. Lỗi không mang GPLX bị xử phạt nhẹ hơn, Nghị định 123/2021/NĐ-CP vẫn giữ nguyên mức phạt từ 100.000 đến 200.000 đồng đối với người điều khiển mô tô và các loại xe tương tự mô tô không mang theo giấy phép lái xe; và mức phạt 200.000 đến 400.000 đồng đối với người điều khiển ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự ôtô không mang theo giấy phép lái xe.

LỗiMức phạt
Không mang theo Giấy phép lái xePhạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng
Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000

3. Video ghi lại lái xe khi không có bằng lái có phạt không?

Video ghi lại hình ảnh một người lái xe khi không có bằng lái có được dùng làm căn cứ để xử phạt không?

Khoản 1 Điều 24 Thông tư 65/2020/TT-BCA cũng quy định thông tin, hình ảnh phản ánh vi phạm trật tự, an toàn giao thông đường bộ được tiếp nhận từ các nguồn sau:

  • Ghi thu được bằng thiết bị kỹ thuật của tổ chức, cá nhân (không phải phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ);
  • Đăng tải trên các phương tiện thông tin đại chúng, mạng xã hội.

Sau khi thu nhận video có hình ảnh vi phạm trên các phương tiện thông tin đại chúng, mạng xã hội, CSGT sẽ thực hiện các bước sau theo quy định tại khoản 5 Điều 24 Thông tư 65/2020/TT-BCA:

  • Tiến hành xác minh, thu thập tài liệu, tình tiết xác định vi phạm hành chính
  • Thông tin, hình ảnh phản ánh đúng, xác định có vi phạm: Lập biên bản vi phạm hành chính và ra quyết định xử phạt đối với hành vi vi phạm hành chính thuộc thẩm quyền hoặc báo cáo người có thẩm quyền xử phạt theo quy định của pháp luật xử lý vi phạm hành chính.
  • Thông tin, hình ảnh có dấu hiệu làm giả: Chuyển hồ sơ sang cơ quan có thẩm quyền để xử lý theo quy định của pháp luật;
  • Thông tin, hình ảnh cung cấp mà không có vi phạm hoặc không đủ căn cứ để xác định vi phạm: Kết thúc hồ sơ vụ việc và lưu theo quy định.

Nói rõ thêm, trước đây, khoản 11 Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: Người có thẩm quyền xử phạt được sử dụng các thông tin, hình ảnh thu được từ thiết bị ghi âm, ghi hình của cá nhân, tổ chức cung cấp để làm căn cứ xác minh, phát hiện hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này.

Thì từ ngày Nghị định 100/2019 có hiệu lực, video ghi lại lái xe khi không có bằng lái có thể được dùng làm căn cứ để xử phạt hành chính.

Tuy nhiên, khoản 11 Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã bị bãi bỏ bởi điểm i Khoản 36 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2022. Nên từ năm 2022, việc sử dụng hình ảnh, video của cá nhân tổ chức sẽ căn cứ theo quy định tại Thông tư 65/2020/TT-BCA.

4. Không có giấy phép lái xe có bị giữ xe không?

Không có bằng lái xe ô tô có bị tạm giữ xe khi đang lưu thông? Trả lời là có thể. Người vi phạm còn bị tạm giữ phương tiện trong thời hạn 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm phải tuân thủ theo quy định xử phạt theo quy định tại khoản 2 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012. Như vậy, đối với người điều khiển xe mô tô khi tham gia giao thông mà không có giấy phép lái xe thì ngoài bị phạt tiền còn bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Ngoài ra, căn cứ theo Điểm a Khoản 32 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây:

.............

i) Khoản 1; điểm a khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8; khoản 9 Điều 21;

Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt thì có thể gia hạn việc tạm giữ phưng tiện nhưng không quá 30 ngày

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Không có bằng lái xe ô tô phạt bao nhiêu 2022? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết có liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
2 122
0 Bình luận
Sắp xếp theo