Lỗi nghe điện thoại khi đi xe máy, ô tô 2024

Người dân khi đang đi trên đường thường sử dụng điện thoại như nghe gọi, nhắn tin, lướt facebook, tin tức,... Đây là hành vi nguy hiểm và rất dễ gây ra tai nạn giao thông, vậy pháp luật quy định xử phạt lỗi nghe điện thoại khi đi xe máy, ô tô 2024 như thế nào? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây của Hoatieu.vn.

Lỗi nghe điện thoại khi đi xe máy, ô tô 2021

1. Lỗi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông

Lỗi sử dụng điện thoại khi đi xe máy, lỗi sử dụng điện thoại khi đi ô tô, lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe, lỗi nghe điện thoại là gì? Hoatieu.vn xin giải đáp thắc mắc dưới đây:

Sử dụng điện thoại khi lái xe máy là việc một người vừa điều khiển xe vừa nghe điện thoại, gọi điện, nghe nhạc... Điều này sẽ khiến người điều khiển xe mất tập trung (nghe nhạc không tập trung chú ý tín hiệu của các phương tiện khác...), không đảm bảo điều kiện lái xe (vì một tay cầm điện thoại nên người điều khiển phải lái xe bằng một tay).

Hành vi này được quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 5, Điểm h Khoản 4 Điều 6, Điểm h khoản 1 Điều 8 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP. 

2. Phạt lỗi dùng tay sử dụng điện thoại khi lái xe

Vậy, lỗi dùng tay sử dụng điện thoại, lỗi nghe điện thoại khi lái xe (lái xe bằng một tay) bị phạt bao nhiêu?

Phương tiệnMức phạtHình phạt bổ sung
Ô tô2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồngTước GPLX 1-3 tháng hoặc 2-4 tháng nếu gây tai nạn
Xe máy800.000 đồng đến 1.000.000 đồng
Xe đạp80.000 đồng đến 100.000 đồngKhông

3. Mức phạt đi xe máy nghe điện thoại

Dựa vào bảng trên, nếu các bạn dùng tay sử dụng điện thoại khi đi xe máy các bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tước GPLX từ 1-3 tháng hoặc 2-4 tháng nếu gây tai nạn.

Nếu chỉ bị áp dụng hình thức phạt tiền thì mức phạt của bạn sẽ là trung bình cộng của khung (800.000 đồng), có các tình tiết giảm nhẹ thì sẽ được giảm xuống nhưng không dưới 600.000 đồng.

4. Lỗi dùng tay sử dụng điện thoại khi lái xe ô tô phạt bao nhiêu

Tương tự với câu trả lời, cách tính tiền phạt tại mục 3, nếu các bạn sử dụng điện thoại khi đi xe ô tô các bạn sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung Tước GPLX từ 1-3 tháng hoặc 2-4 tháng nếu gây tai nạn.

Nếu chỉ bị phạt tiền, mức phạt của các bạn sẽ là 1.500.000 đồng, có tình tiết giảm nhẹ thì được giảm nhưng không dưới 1.000.000 đồng, có tình tiết tăng nặng thì sẽ bị tăng tiền phạt nhưng không quá 2.000.000 đồng.

5. Mức phạt lỗi dùng điện thoại khi đang lái xe

- Sử dụng điện thoại khi đang lái xe ô tô bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe căn cứ tại điểm a Khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP.

- Người đang điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô  sử dụng điện thoại di động bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng căn cứ tại Điểm h Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP.

- Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng điện thoại di động phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

6. Dùng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu?

Như phân tích ở mục 5, dùng điện thoại khi lái xe ô tô bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, và phạt từ 800.000 đến 1.000.000 đồng khi lái xe máy.

7. Dừng xe nghe điện thoại có bị phạt không?

Những quy định về an toàn giao thông được phổ biến tới người dân thường thiếu sót, không rõ ràng, rất nhiều những thắc mắc về quy định dùng điện thoại khi tham gia giao thông được đặt ra. Bởi khi đi trên đường, đặc biệt là đoạn đường xa khi có điện thoại gấp hay có việc cần dùng điện thoại có được sử dụng không? Dừng xe nghe điện thoại có bị phạt không?

Trả lời cho câu hỏi trên, pháp luật chỉ quy định những hành vi sử dụng điện thoại di động khi đang lái xe sẽ bị xử phạt. Khi đi trên đường mà có điện thoại gọi đến, bạn có thể dừng xe nghe điện thoại mà không lo bị phạt. Đây là hành vi văn minh, được pháp luật cho phép nhằm đảm bảo an toàn giao thông.

8. Khi nào áp dụng hình phạt bổ sung đối với hành vi vừa lái xe vừa sử dụng điện thoại?

Hình phạt bổ sung được áp dụng cho các trường hợp sử dụng điện thoại có nguy cơ gây tại nạn giao thông được quy định rất cụ thể tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP bị xử phạt nhưng tái phạm, tái phạm nhiều lần, gây ra tai nạn giao thông.

Trên đây, Hoatieu.vn đã cung cấp cho bạn đọc quy định pháp luật liên quan vấn đề Lỗi nghe điện thoại khi đi xe máy, ô tô 2024. Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết có liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
5 7.548
0 Bình luận
Sắp xếp theo