Đi xe chậm phạt bao nhiêu 2024?

Hầu hết, mọi người tham gia giao thông chỉ biết đến việc đi xe quá tốc độ cho phép bị xử phạt. Tuy nhiên, trên thực tế, đi xe quá chậm cũng bị xử phạt? Vậy khi nào chạy xe chậm bị xử phạt và mức phạt chạy xe chậm 2024 là bao nhiêu?

1. Khi nào đi xe chậm bị phạt và mức phạt?

1.1. Đi xe chậm có bị phạt?

Ngoài việc phóng nhanh, vượt ẩu  thì việc đi chậm quá cũng sẽ có lúc bị xử phạt. Bởi không phải lúc nào đi chậm cũng là tốt, an toàn. Ví dụ, có thể xe cố tình đi chậm trong giờ cao điểm gây ùn tắc giao thông hoặc đi trên đoạn đường có giới hạn tốc độ tối thiểu (ví dụ như đi cao tốc) thì việc đi chậm hơn tốc độ tối thiểu đó sẽ gây cản trở giao thông, nguy hiểm cho các xe đi sau.

Khi nào đi xe chậm bị phạt và mức phạt hiện nay?
Khi nào đi xe chậm bị phạt và mức phạt hiện nay?

Nên câu trả lời cho Đi xe chậm có bị phạt? Điều khiển xe chạy chậm có bị phạt không? thì câu trả lời là , trong các trường hợp mà pháp luật có mức phạt khi xe đi chậm so với quy định từ 200.000. VNĐ đến 1.000.000 VNĐ, căn cứ theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Vậy đi chậm thì sẽ bị phạt bao nhiêu trong từng trường hợp? Mời các bạn cùng tham khảo mục 1.2 dưới đây.

1.2. Mức phạt đi xe chậm khi tham gia giao thông?

Theo các nguyên tắc trên và đối chiếu với quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, trong những trường hợp sau, lái xe đi chậm sẽ bị xử phạt.

Phương tiện

Lỗi

Mức phạt

Căn cứ

Ô tô

Chạy tốc độ thấp hơn phương tiện đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định

400.000 - 600.000 đồng

Điểm b khoản 2 Điều 5

Chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép

800.000 - 01 triệu đồng

Điểm s khoản 3 Điều 5

Xe máy

Chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông

200.000 - 300.000 đồng

Điểm d khoản 2 Điều 6

Chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép

100.000 - 200.000 đồng

Điểm q khoản 1 Điều 6

Xe máy chuyên dùng

Chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép

400.000 - 600.000 đồng

Điểm i khoản 3 Điều 7

2. Quy tắc tham gia giao thông đường bộ 2024

Hiện nay, các quy tắc giao thông đường bộ được quy định tại Chương II Luật Giao thông đường bộ 2008. Ngoài những quy tắc chung như phải đi bên phải, đi đúng phần đường, phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ thì Luật này còn quy định các quy tắc khi sử dụng làn đường, lùi xe, dừng xe, đỗ xe…

Một số nguyên tắc lái xe đáng chú ý liên quan đến tốc độ xe bao gồm:

- Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải tuân thủ quy định về tốc độ xe chạy trên đường và phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo "Cự ly tối thiểu giữa hai xe" phải giữ khoảng cách không nhỏ hơn số ghi trên biển báo;

- Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái;

- Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải;

- Trên đường cao tốc, không được cho xe chạy quá tốc độ tối đa và dưới tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu, sơn kẻ trên mặt đường…

Người lái xe phải tuyệt đối tuân thủ các nguyên tắc trên đây, nếu không sẽ bị xử phạt.

3. Đi quá chậm lúc trời mưa có bị phạt?

Dù quy định như trên, nhưng trên thực tế có nhiều thời điểm thời tiết rất xấu như mưa lớn, giông lốc... người điều khiển phương tiện khó có thể điều khiển phương tiện đi đúng tốc độ quy định.

Đi quá chậm lúc trời mưa có bị phạt?
Đi quá chậm lúc trời mưa có bị phạt?

Theo Quy chuẩn 41:2019/BGTVT, Biển số R.306 là biển "Tốc độ tối thiểu cho phép". Biển này có hiệu lực bắt buộc các loại xe cơ giới vận hành với tốc độ không nhỏ hơn trị số ghi trên biển. Tuy nhiên, Quy chuẩn này nhấn mạnh tốc độ này chỉ bắt buộc trong điều kiện giao thông thuận lợi và an toàn.

Thậm chí, Thông tư 31/2019/TT-BGTVT cũng quy định các phương tiện phải giảm tốc độ để dừng lại an toàn khi trời mưa; có sương mù, khói, bụi; mặt đường trơn trượt, lầy lội, có nhiều đất đá, vật liệu rơi vãi...

Như vậy, lúc trời mưa, phương tiện tham gia giao thông sẽ không cần đáp ứng vận tốc tối thiểu, tuy nhiên, nếu điều khiển xe đi với tốc độ thấp hơn phương tiện đi cùng chiều vẫn phải đi về bên phải.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luậtHỏi đáp pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
4 179
0 Bình luận
Sắp xếp theo