Đánh bạc dưới 2 triệu, 5 triệu khi nào bị truy tố?

Loại hình trò chơi "đỏ đen" rất được mọi người ưa chuộng vào những dịp tết. Tuy nhiên hành vi đánh bài có thể bị phạt tới 7 năm tù.

Trong bài viết này, Hoatieu.vn xin trả lời câu hỏi Đánh bạc dưới 2 triệu, 5 triệu khi nào bị truy tố? và các vấn đề liên quan tội đánh bạc theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015.

1. Đánh bạc dưới 2 triệu, 5 triệu khi nào bị truy tố?

Tội đánh bạc được quy định tại điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

=> Đánh bạc dưới 5 triệu sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 (tội tổ chức đánh bạc) của Bộ luật này
  • Đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích

Đánh bạc dưới 2 triệu, 5 triệu khi nào bị truy tố?

2. Đánh bạc dưới 500 nghìn, 100 nghìn có sao không?

Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP giải thích cụm từ "đánh bạc trái phép" như sau:

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

=> Đánh bạc dưới 500 nghìn, 100 nghìn là hành vi đánh bạc với mục đích được thua bằng tiền

=> Nếu đủ định lượng trên 5 triệu hoặc dưới 5 triệu nhưng thỏa mãn 1 trong 2 trường hợp Hoatieu.vn đã nêu ở mục 1 thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Lưu ý: 5 triệu này được tính bao gồm những tài sản sau:

  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;
  • Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;
  • Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

Nếu tổng các tài sản nói trên không đủ 5 triệu nhưng cũng không thuộc 1 trong 2 trường hợp thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP được trích dẫn tại mục 4 bài này

3. Đánh bài 1, 2 ngàn, 4 ngàn có bị bắt?

Tương tự như phân tích tại mục 2 bài này, việc đánh bạc mục đích được thua bằng tiền đều là hình thức "đánh bạc trái phép" nên sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật

Nếu đáp ứng được các cấu thành tội phạm tại điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Nếu không thỏa mãn các cấu thành tội phạm thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà bị xử phạt hành chính theo các mức phạt được trích dẫn tại mục 4 dưới đây

Đánh bạc dưới 2 triệu, 5 triệu khi nào bị truy tố?

4. Mức xử phạt hành chính tội đánh bạc 2021

Mức xử phạt hành chính tội đánh bạc 2021 được quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

5. Tội đánh bạc lần đầu

Hành vi đánh bạc lần đầu mà chưa bị xử phạt hành chính hoặc có án tích về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc thì chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu số tiền thực hiện việc đánh bạc trên 5 triệu, nếu không đủ định lượng trên thì bị xử phạt hành chính theo các mức tại mục 4 bài này

6. Đánh bạc trên 5 triệu

Những người thực hiện hành vi đánh bạc trái phép được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá trên 5 triệu thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với các hình phạt:

  • Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng
  • Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm
  • Phạt tù đến 07 năm

7. Khi nào bị truy tố đánh bạc?

Để một hành vi bị khởi tố hình sự, truy tố thì phải thỏa mãn các cấu thành tội phạm của tội đánh bạc được quy định tại điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 về hành vi (đánh bạc trái phép) và định lượng (số tiền thực hiện hành vi) mà Hoatieu.vn đã phân tích ở trên.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Đánh bạc dưới 2 triệu, 5 triệu khi nào bị truy tố? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hình sự, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
3 200