Mức phạt rạp chiếu phim phổ biến phim cho khán giả không đúng độ tuổi theo quy định

Mức phạt rạp chiếu phim phổ biến phim cho khán giả không đúng độ tuổi theo quy định năm 2024 bao nhiêu? Không hỗ trợ kiểm soát trẻ xem phim hợp độ tuổi, rạp chiếu phim bị phạt như thế nào? Mời các bạn tham khảo bài viết dưới đây của Hoatieu.vn để tìm lời giải đáp chi tiết.

Hiện nay, xem phim tại rạp chiếu phim đã trở nên phổ biến với mọi đối tượng, đặc biệt là các bạn trẻ. Các bộ phim điện ảnh ra rạp luôn có giới hạn độ tuổi, ví dụ người dưới 18 tuổi không được xem các thể loại phim gắn mác 18+ (nhiều cảnh bạo lực, nhạy cảm, ngôn ngữ không phù hợp,...). Tuy nhiên, với sự phổ biến của các rạp chiếu phim, đặc biệt vào dịp lễ Tết, nhu cầu giải trí tăng cao, không chỉ phụ huynh buông lỏng giới hạn độ tuổi xem phim của con trẻ, mà ngay tại các rạp chiếu phim, tình trạng này cũng chưa được quản lý chặt chẽ. Vậy chế tài xử phạt rạp chiếu phim phổ biến phim không bảo đảm người xem phim đúng độ tuổi phân loại phim được quy định như thế nào?

1. Các mức phân loại phim theo lứa tuổi năm 2024

Căn cứ Điều 2 Thông tư 05/2023/TT-BVHTTDL quy định về mức phân loại phim theo tiêu chí phân loại quy định tại Điều 3 Thông tư 05/2023/TT-BVHTTDL được xếp từ thấp đến cao như sau:

- Một là Loại P: phim được phép phổ biến đến người xem ở mọi độ tuổi

- Hai là Loại K: phim được phổ biến đến người xem dưới 13 tuổi với điều kiện xem cùng cha, mẹ hoặc người giám hộ

- Ba là Loại T13: phim được phép phổ biến đến người xem từ đủ 13 tuổi trở lên (13+)

- Bốn là Loại T16: phim được phép phổ biến đến người xem từ đủ 16 tuổi trở lên (16+)

- Năm là Loại T18: phim được phép phổ biến đến người xem từ đủ 18 tuổi trở lên (18+)

- Sáu là Loại C: phim không được phép phổ biến.

=> Việc quy định về phân loại phim theo các tiêu chí kể trên nhằm bảo vệ trẻ em và các đối tượng khác dễ bị tổn thương đối với các nội dung không phù hợp hoặc có thể có tác động tiêu cực.

2. Trẻ em dưới 16 tuổi được xem phim tại rạp chiếu phim sau 12 giờ đêm không?

Theo Điều 1 Luật Trẻ em 2016 quy định như sau: Trẻ em là người dưới 16 tuổi.

=> Vậy, người dưới 16 tuổi được quy định vẫn ở độ tuổi trẻ em.

Căn cứ Quy định Điều 9 Nghị định 131/2022/NĐ-CP hướng dẫn Luật Điện ảnh về giờ chiếu phim cho trẻ em như sau:

Tỷ lệ suất chiếu phim Việt Nam, khung giờ chiếu phim Việt Nam, thời lượng và khung giờ chiếu phim cho trẻ em trong hệ thống rạp chiếu phim

1. Phim Việt Nam phải được chiếu trong hệ thống rạp chiếu phim, đặc biệt vào các đợt phim kỷ niệm các ngày lễ lớn của đất nước, phục vụ nhiệm vụ chính trị, xã hội, đối ngoại theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

2. Phim Việt Nam được ưu tiên chiếu vào khung thời gian từ 18 đến 22 giờ.

3. Tỷ lệ suất chiếu phim Việt Nam trong hệ thống rạp chiếu phim được thực hiện theo lộ trình sau:

a) Giai đoạn 1: Từ ngày 01 tháng 01 năm 2023 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2025, bảo đảm đạt ít nhất 15% tổng số suất chiếu trong năm;

b) Giai đoạn 2: Từ ngày 01 tháng 01 năm 2026, bảo đảm đạt ít nhất 20% tổng số suất chiếu trong năm.

4. Giờ chiếu phim cho trẻ em dưới 13 tuổi tại rạp kết thúc trước 22 giờ, cho trẻ em dưới 16 tuổi kết thúc trước 23 giờ.

=> Như vậy, trẻ em là người dưới 16 tuổi không được xem phim tại rạp chiếu phim sau 12h đêm. Tại các rạp phim sau 24 giờ, đây cũng là khung giờ chiếu các bộ phim gắn thể loại từ 16+ trở lên, không phù hợp với trẻ em.

3. Mức phạt rạp chiếu phim phổ biến phim cho khán giả không đúng độ tuổi theo quy định

Theo Khoản 5 Điều 10 Nghị định 38/2021/NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 4 Điều 1 Nghị định 128/2022/NĐ-CP vi phạm quy định về phổ biến phim như sau:

Vi phạm quy định về phổ biến phim

...

5. Phạt tiền đối với một trong các hành vi vi phạm về phổ biến phim trong rạp chiếu phim của cơ sở điện ảnh như sau:

a) Từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện kết nối dữ liệu, chế độ báo cáo tình hình hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

b) Từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi không bảo đảm tỷ lệ suất chiếu phim Việt Nam, khung giờ chiếu phim Việt Nam; thời lượng và khung giờ chiếu phim cho trẻ em theo quy định;

c) Từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi không bảo đảm người xem phim đúng độ tuổi theo phân loại phim;

d) Từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi không bảo đảm về quy chuẩn kỹ thuật về rạp chiếu phim theo quy định.

...

8. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc công bố công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng về việc bị dừng phổ biến phim đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 1 Điều này;

b) Buộc nộp lại cho cơ quan có thẩm quyền đã cấp giấy phép phân loại phim đối với hành vi quy định tại điểm a trong trường hợp giấy phép đã được cấp và hành vi quy định tại điểm b khoản 3 Điều này;

c) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 1, điểm d khoản 4 Điều này;

d) Buộc gỡ bỏ phim trên không gian mạng đối với hành vi quy định tại khoản 7 Điều này.

=> Vậy, rạp chiếu phim không bảo đảm người xem phim đúng độ tuổi theo phân loại phim sẽ bị phạt từ 60 đến 80 triệu đồng.

4. Mức xử phạt khi chiếu phim cho trẻ em dưới 16 tuổi không đúng khung giờ quy định

Tại Điều 8 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định về mức xử phạt khi chiếu phim cho trẻ em tại rạp chiếu phim sau 24 giờ như sau:

Vi phạm quy định về phổ biến phim

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi chiếu phim ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ đến 24 giờ hàng ngày.

...

4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Phổ biến phim đã có quyết định thu hồi, tịch thu, tiêu hủy, cấm phổ biến hoặc có nội dung khiêu dâm, đồi trụy nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự; kích động bạo lực, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này;

b) Phổ biến phim theo quy định phải có cảnh báo mà không có cảnh báo;

c) Phổ biến phim cho khán giả không đúng độ tuổi theo quy định hoặc để khán giả không đúng với độ tuổi theo quy định vào rạp xem phim;

d) Phổ biến phim không đúng phạm vi quy định trong giấy phép phổ biến phim hoặc quyết định phát sóng;

đ) Phổ biến phim truyện Việt Nam tại rạp không bảo đảm về tỷ lệ chiếu và thời gian chiếu theo quy định;

e) Phổ biến phim cho trẻ em dưới 16 tuổi tại rạp ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ đến 22 giờ mỗi ngày;

g) Tổ chức liên hoan phim chuyên ngành, chuyên đề mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận theo quy định.

...

Mời bạn đọc đón xem các bài viết hữu ích tại chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của Hoatieu.vn nhé.

Đánh giá bài viết
1 33
0 Bình luận
Sắp xếp theo