Đánh bạc dưới 5 triệu có bị đi tù 2022?

Đánh bài, chơi lô đề hay bất cứ hình thức nào khác được thua bằng tiền đều là những hình thức được quy định là Tội đánh bạc. Tuy nhiên, người dân hiện nay vẫn chưa nắm rõ quy định về số tiền đánh bạc bao nhiêu thì bị phạt tù, đánh bạc dưới 5 triệu có bị đi tù không?. Do đó, bài viết này Hoatieu.vn sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn.

1. Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù 2022?

Theo quy định tại Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi bổ sung Bộ luật hình sự năm 2017:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Như vậy, bất cứ người nào đánh bạc trái phép như chơi lô đề, cá độ, đánh bài online... được thua bằng tiền mà số tiền sử dụng vào việc đánh bạc ấy trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tù. Hoặc người đánh bạc dưới 5.000.000 đồng nhưng trước đó đã bị phạt tiền về hành vi đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội này mà chưa được xóa án tích lại còn vi phạm thì có thể bị phạt tù theo quy định của pháp luật.

2. Đánh bạc dưới 5 triệu đồng có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Theo quy định của Bộ luật hình sự nêu trên, sẽ có hai trường hợp xảy ra là có thể bị đi tù hoặc không.

Trường hợp 1: Nếu bạn đánh bạc dưới 5 triệu đồng mà trước đó chưa từng bị xử phạt vi phạm hành chính về tội này thì bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về hành vi đánh bạc trái phép.

Trường hợp 2: Nếu bạn đánh bạc dưới 5 triệu đồng nhưng trước đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính về tội này hoặc đã bị kết án về tội này mà chưa được xóa án tích thì bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Đánh bạc dưới 5 triệu có bị đi tù?

3. Tội đánh bạc dưới 2 triệu đồng 2022?

Tội đánh bạc dưới 2.000.000 đồng được quy định theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP:

Điều 28. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Bán số lô, số đề, bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề, giao lại cho người khác để hưởng hoa hồng;

c) Giúp sức, che giấu việc đánh bạc trái phép;

d) Bảo vệ các điểm đánh bạc trái phép;

đ) Chủ sở hữu, người quản lý máy trò chơi điện tử, chủ cơ sở kinh doanh, người quản lý cơ sở kinh doanh trò chơi điện tử hoặc các cơ sở kinh doanh, dịch vụ khác thiếu trách nhiệm để xảy ra hoạt động đánh bạc ở cơ sở do mình quản lý.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này;

b) Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;

c) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này.

Nếu bạn đánh bạc dưới 2 triệu đồng thì chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 144/2021/NĐ-CP. Nhưng nếu trước đó bạn đã vi phạm và được xử phạt hành chính về tội này hoặc bị kết án mà chưa được xóa án tích về tội này thì có thể bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 120 Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2017.

Cờ bạc online dưới 2 triệu đồng có phạm pháp?

Cờ bạc online cũng là một hình trong số những hình thức đánh bạc được thua bằng tiền quy định trong Tội đánh bạc theo quy định của pháp luật. Do đó, nếu bạn đánh bài online trái phép được thua bằng tiền thì bạn đã vi phạm quy định của pháp luật.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như Đánh bạc online có phạm tội không, Tội đánh bạc 2022 bị xử phạt thế nào từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

Đánh giá bài viết
2 179
0 Bình luận
Sắp xếp theo