Có phải mang bằng lái xe khi đã tích hợp trong CCCD?

Khi tham gia giao thông, người điều khiển xe máy, ô tô phải mang theo đầy đủ giấy tờ theo đúng quy định và phải xuất trình khi được yêu cầu kiểm tra. Hiện nay, Giấy phép lái xe đã tích hợp trong Công cước công dân (CCCD) gắn chip, vậy người dân có cần phải mang Giấy phép lái xe (GPLX) khi tham gia giao thông hay không?

1. Giấy phép lái xe là gì?

Giấy phép lái xe (còn gọi là bằng lái xe) là một loại giấy phép/chứng chỉ mà người điều khiển các phương tiện giao thông được cấp bởi các cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Có bằng lái có nghĩa là được phép vận hành các loại xe máy, xe hơi, xe tải, xe khách,… tham gia giao thông công cộng tại một quốc gia cụ thể.

2. Giấy phép lái xe đã tích hợp trong CCCD gắn chip là gì?

Để giảm được một số thủ tục hành chính cũng như một số bước trung gian gây phiền hà cho người dân như thủ tục liên quan đến cấp mới, cấp đổi, cấp lại GPLX, Bộ Công an đã phối hợp với Bộ Giao thông Vận tải tích hợp thông tin bằng lái xe vào CCCD gắn chip, để cơ quan có thẩm quyền có thể làm các thủ tục liên quan đến GPLX tại bất cứ nơi nào (thường trú, tạm trú) mà không cần làm các thủ tục xác nhận như trước đây.

3. Có phải mang bằng lái xe khi đã tích hợp trong CCCD?

Tại Khoản 1 Điều 41 Công ước Viên về giao thông đường bộ mà Việt Nam ký kết là thành viên quy định: "Người điều khiển phương tiện cơ giới phải có Giấy phép lái xe; khoản 2 Điều 41 Công ước Viên, quy định: Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu Giấy phép lái xe quốc tế phù hợp với quy định Công ước". Cũng theo quy định của pháp luật Việt Nam, tại Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008, "người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới.”

Trong khi đó, CCCD gắn chip tích hợp giấy phép lái xe chỉ giúp giảm thủ tục hành chính như chứ không thể thay thế chức năng của GPLX thông thường.

Như vậy, người dân vẫn phải mang theo GPLX khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Thẻ CCCD gắn chip tích hợp GPLX không có tác dụng thay thế GPLX trong trường hợp CSGT yêu cầu xuất trình.

4. Các loại giấy tờ cần mang theo khi tham gia giao thông

Ngoài Giấy phép lái xe, Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 còn quy định người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ cụ thể như sau:

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

5. Các mức phạt hành chính khi không xuất trình được đủ giấy tờ

Nghị định số 100/2019 và Nghị định 123/2021 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có nêu rõ các mức phạt liên quan. Cụ thể như sau:

5.1. Mức phạt khi không mang theo Giấy tờ tùy thân (CMND, CCCD, CCCD gắn chip)

  • Theo quy định tại Điểm 3 Mục I Thông tư 04/1999/TT-BCA: Công dân được sử dụng CMND, CCCCD và CCCD gắn chip của mình làm giấy tờ tùy thân trong việc đi lại và thực hiện các giao dịch. Mọi công dân phải có trách nhiệm mang theo và xuất trình khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra, kiểm soát.
  • Theo điểm a khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, trường hợp không xuất trình được CMND/CCCD khi có yêu cầu kiểm tra sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 - 500.000 đồng.
  • Đồng thời, công dân mang theo CMND, CCCD và CCCD gắn chip nhưng bị hỏng, rách, hết hạn thì sẽ bị phạt. Cụ thể, theo điểm b khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, mức phạt áp dụng trong trường hợp này là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 - 500.000 đồng.

5.2. Mức phạt lỗi không có hoặc không mang Giấy đăng ký xe

  • Đối với ô tô: Trường hợp không có Giấy đăng ký xe sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 - 3.000.000 đồng, đồng thời sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy đăng ký xe từ 1 - 3 tháng. Nếu có nhưng không mang theo Giấy đăng ký xe sẽ bị phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng.
  • Đối với xe máy: không có Giấy đăng ký xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 - 1.000.000 đồng. Nếu có nhưng không mang theo Giấy đăng ký xe bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng.

5.3. Mức phạt lỗi không có hoặc không mang Giấy chứng nhận kiểm định áp dụng đối với xe ô tô

  • Không có Giấy chứng nhận kiểm định sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 - 3 tháng.
  • Trường hợp có nhưng không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định sẽ bị phạt tiền từ 200.000 - 400.000 nghìn đồng.

5.4. Mức phạt lỗi không có hoặc không mang Giấy phép lái xe

  • Đối với xe ô tô: Nếu không mang GPLX bị phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng. Nếu không có GPLX sẽ bị phạt từ 4.000.000 – 6.000.000 đồng.
  • Đối với xe máy:
    • Trường hợp có nhưng quên không mang GPLX sẽ bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng.
    • Nếu người điều khiển phương tiện tham gia giao thông không có GPLX sẽ bị phạt tiền từ 800.000 - 1.200.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3;
    • Với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên bị phạt tiền từ 3.000.000 – 4.000.000 triệu đồng

5.5. Mức phạt lỗi liên quan đến Giấy chứng nhận bảo hiểm

  • Đối người điều khiển ô tô không có Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới sẽ bị phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng.
  • Đối với người điều khiển xe máy không có Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới sẽ bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 nghìn đồng.

Trên đây, HoaTieu.vn đã giải đáp thắc mắc cho các bạn về việc có cần mang theo GPLX khi tham gia giao thông nữa không khi CCCD gắn chip đã tích hợp GPLX. Mời các bạn tham khảo thêm bài viết Giấy tờ xe máy gồm những gì? Mức phạt không mang giấy tờ xe 2022

Đánh giá bài viết
1 69
0 Bình luận
Sắp xếp theo