Mượn xe người khác mang đi cầm cố, phạm tội gì?

Việc mượn xe của người khác rồi đi cầm cố hoàn toàn là hành vi vi phạm pháp luật. Vậy việc mang xe người khác đi cầm cố bị xử phạt thế nào và nó là tội phạm gì? Mời bạn tham khảo bài viết này của Hoatieu.vn

1. Mang xe của người khác đi cầm cố giải quyết như thế nào?

Trong trường hợp này, tốt nhất nên ra nơi mà người mượn đã cầm xe, lấy lại chiếc xe đó trong thời gian sớm nhất. Sau đó, bạn nên gặp người mượn và thương lượng về vấn đề trả xe và lấy lại tiền, hoàn trả mọi thứ như ban đầu. Bạn cũng có thể nói với người mượn là hành vi của người đó khi lấy xe của người khác đi cầm cố mà không được sự đồng ý hay ủy quyền của chủ sở hữu có thể sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về một trong các tội: Trộm cắp tài sản; Lừa đảo chiếm đoạt tài sản; Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản và mức hình phạt có thể là xử phạt tù...

Còn nếu bạn vẫn có phương tiện đi lại, bạn làm đơn tố giác đến cơ quan công an hoặc làm đơn kiện đòi tài sản đến Tòa án nhân dân có thẩm quyền để được giải quyết.

2. Mượn xe đem đi cầm cố, phạm tội gì và mức xử phạt ra sao?

Theo quy định tại Điều 175 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 thì hành vi mượn xe người khác rồi mang đi cầm cố là Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, mức xử phạt được quy định như sau:

"Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

4. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”.

Mượn xe người khác mang đi cầm cố có vi phạm?

3. Mượn xe người khác mang đi cầm cố có bị đi tù không?

Nếu thực hiện hành vi chiếm đoại tài sản lần đầu và chiếc xe bị mang đi cầm có trị giá dưới 04 triệu thì người thực hiện chỉ bị phạt hành chính. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Trộm cắp tài sản;

b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;

c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác…
Như vậy, áp dụng mức phạt tại điểm c khoản 1 Điều 15, mượn xe người khác mang đi cầm có thể bị phạt tiền đến 02 triệu đồng.

Còn nếu vi phạm từ 4 triệu đồng trở lên hoặc dưới 4 triệu nhưng dùng thủ đoạn gian dối, bỏ trốn... thì sẽ bị phạt tù theo quy định tại Điều 175 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017.

4. Mượn xe mang đi cầm cố, có kiện đòi tài sản được không?

Bạn hoàn toàn có thể khởi kiện người mượn xe mà mang xe mình đi cầm cố đến Tòa án nhân dân huyện nơi người mượn công tác, cư trú để được giải quyết theo quy định pháp luật.

Trên đây là ý kiến tư vấn cá nhân của Hoatieu.vn. Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Mua hàng không trả tiền 2021 bị xử lý thế nào, Mẫu đơn trình báo người lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

Đánh giá bài viết
2 58
0 Bình luận
Sắp xếp theo