Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe?

Độ tuổi thi bằng lái xe mới nhất

Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy, bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe ô tô? Đây là câu hỏi được rất nhiều bạn đọc quan tâm khi hiện nay việc sử dụng các phương tiện giao thông cá nhân đã trở nên rất phổ biến. Sau đây là chi tiết quy định độ tuổi học bằng lái xe đối với từng hạng bằng lái, mời các bạn cùng tham khảo.

1. Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe?

Căn cứ Điều 59 và Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, độ tuổi để được cấp bằng lái xe được quy định như sau:

Hạng

Loại xe

Độ tuổi

A1

Xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 - dưới 175 cm3

Đủ 18 tuổi trở lên

A2

Xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1

A3

Xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự

A4

Máy kéo có trọng tải đến 1.000 kg

B1

Xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg

B2

C

Xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2

Đủ 21 tuổi trở lên

D

Xe ô tô chở người từ 10 - 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C

Đủ 24 tuổi trở lên

E

Xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D

Đủ 27 tuổi trở lên

FB2

Xe hạng B2 kéo rơ moóc hoặc xe ô tô chở khách nối toa

Đủ 21 tuổi trở lên

FD

Xe hạng D kéo rơ moóc hoặc xe ô tô chở khách nối toa

Đủ 27 tuổi trở lên

FE

Xe hạng E kéo rơ moóc hoặc xe ô tô chở khách nối toa

Đủ 27 tuổi trở lên

FC

Xe hạng C kéo rơ moóc, đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc

Đủ 24 tuổi trở lên

Lưu ý: Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Cách xác định tuổi thi bằng lái xe thế nào?

Để được cấp giấy phép lái xe các hạng nêu trên, người học lái xe cần đảm bảo các điều kiện tại Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, trong đó có:

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

Như vậy, tính đến ngày dự thi sát hạch lái xe, người thi bằng lái xe phải đủ tuổi theo các hạng mà mình đăng ký thi. Tuổi này được tính đủ dựa trên ngày tháng năm sinh của người thi bằng lái.

Ví dụ: Anh A sinh ngày 19/3/2003 thì chỉ được đăng ký dự thi sát hạch cấp bằng lái xe máy hạng A1 từ ngày 19/3/2021 trở đi.

Một trong những giấy tờ quan trọng cần nộp khi làm hồ sơ học và thi sát hạch bằng lái xe đó là bản sao chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn. Giấy tờ này chính là căn cứ để chứng minh người học/người thi bằng lái xe đã đủ tuổi theo quy định.

Tuy nhiên, trong một số trường hợp, các giấy tờ trên không thể hiện rõ ngày, tháng sinh mà chỉ ghi năm sinh thì không có đủ cơ sở để xác định người này đủ tuổi thi bằng lái xe. Do đó, cơ sở đào tạo và sát hạch lái xe có thể yêu cầu học viên bổ sung thêm bản sao giấy khai sinh có ghi ngày tháng năm sinh đầy đủ.

Trường hợp ngay trên cả giấy khai sinh cũng không có ghi ngày tháng sinh thì bắt buộc thí sinh này trong năm nay không thể nào đăng kí thi bằng lái xe được, và phải chờ sang năm sau khi đã chắc chắn là tròn tuổi theo yêu cầu rồi không cần phải quan tâm đến ngày tháng sinh sinh nữa.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
1 88
0 Bình luận
Sắp xếp theo