Bao nhiêu tuổi được chạy xe máy 50cc?

Khi mà đất nước ngày càng hiện đại hóa. Người người có xe, nhà nhà có xe vì thế mà các em học sinh cũng được tiếp cận xe sớm hơn những thế hệ trước. Tuy nhiên, phụ huynh lại không để ý đến quy định pháp luật về độ tuổi lái xe. Bài viết này Hoatieu.vn giúp bạn trả lời câu hỏi Bao nhiêu tuổi được chạy xe máy 50cc?

1. Quy định độ tuổi lái xe

Theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì độ tuổi thi bằng lái xe máy, ô tô như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

2,. Học sinh lớp 10 có được đi xe 50cc không?

Căn cứ quy định tại điểm a, Khoản 1, Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: "Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi – lanh dưới 50cm3".

Đối với học sinh lớp 10, có ngày, tháng, năm sinh từ 1/1/2005 đến hết 31/12/2005 các em đều chưa đủ 16 tuổi, do vậy không được điều khiển phương tiện xe máy dưới 50cc.

Bao nhiêu tuổi được chạy x máy 50cc?

3. Xe 50cc có cần bằng lái không?

Độ tuổi lái xe được quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

...

Về giấy phép lái xe tại Điều 59 Luật này:

  • Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3
  • Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;
  • Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

Theo quy định trên thì bằng lái xe hạng A1 là bằng lái xe hạng thấp nhất dành cho đối tượng điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3. Do vậy, trường hợp đủ 16 tuổi, điều khiển xe máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3 thì không cần có giấy phép lái xe.

4. Học sinh lớp 9 có được đi xe 50cc không?

Căn cứ quy định tại điểm a, Khoản 1, Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: "Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi – lanh dưới 50cm3".

Đối với học sinh lớp 9 chưa đủ 16 tuổi, do vậy không được điều khiển phương tiện xe máy dưới 50cc.

5. Độ tuổi nào được phép lái xe có dung tích xi lanh 50 cm3

Theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì độ tuổi thi bằng lái xe máy, ô tô như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Như vậy, độ tuổi được phép lái xe có dung tích xi lanh 50 cm3 là người đủ 18 tuổi trở lên.

Như vậy, trên đây là ý kiến tư vấn cá nhân của Hoatieu.vn. Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Đơn đề nghị đổi cấp lại giấy phép lái xe, 17 tuổi có được thi bằng lái xe từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

Đánh giá bài viết
3 2.743
0 Bình luận
Sắp xếp theo