Không đổi CMND/CCCD theo quy định bị phạt tới 500 ngàn?

Tăng mức xử phạt vi phạm hành chính về cấp đổi CMND, CCCD

Hiện hành, hành vi không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi CMND có thể bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng (theo điểm b khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

Tuy nhiên, tại Điều 10 Dự thảo Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình (thay thế Nghị định 167/2013/NĐ-CP), Bộ Công an đề xuất tăng mức phạt đối với hành vi không thực hiện đúng quy định về cấp đổi CMND/CCCD. Cụ thể:

"Điều 10. Vi phạm quy định về cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

...

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân;

…"

Như vậy, hành vi không đổi CMND/CCCD (đối với những trường hợp bắt buộc phải đổi theo quy định) có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Hiện nay, Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định các trường hợp phải làm thủ tục cấp đổi, cấp lại CMND (khi cấp đổi, cấp lại CNMD thì được cấp CCCD gắn chíp) như sau:

“Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.”

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
1 327