Thua cá độ bóng đá không trả tiền có được không?

Thua cá độ bóng đá không trả tiền có được không? Mùa World cup đã tới, tình trạng cá độ bóng đá ngày càng phổ biến. Trò chơi đỏ đen này đã thu hút nhiều người tham gia. Tuy nhiên hậu quả của chúng rất nặng nề vì sẽ có nhiều người cá độ quá tay và phải bán gia tài để trả nợ. Vậy thua cá độ bóng đá có cần phải trả tiền không? Hãy cùng hoatieu.vn tìm hiểu cụ thể nhé.

1. Cá độ bóng đá có được phép hoạt động?

Theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định về kinh doanh đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế. Thì hình thức cá độ bóng đá được phép hoạt động hợp pháp.

Tuy nhiên hình thức kinh doanh này có điều kiện và không được nhà nước khuyến khích phát triển, chịu sự kiểm soát của cơ quan nhà nước. Những đơn vị được kinh doanh hình thức này phải được cơ quan nhà nước cấp phép mới được hoạt động.

Các hoạt động liên quan đến kinh doanh cá độ phải được thực hiện minh bạch, khách quan, trung thực, bảo vệ quyền và lợi ích của các bên tham gia.

2. Thua cá độ bóng đá không trả tiền có được không?

Có phải trả tiền khi thua cá độ bóng đá?

Theo quy định trên, trong trường hợp cá độ thuộc đơn vị không được phép hoạt động hoặc hoạt động tự phát trái phép là hành vi vi phạm pháp luật. Và cuộc cá độ có thể bị vô hiệu theo quy định pháp luật dân sự.

Theo quy định của Bộ luật dân sự 2015 tại điều 117 là:

Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

Như quy định pháp luật thì hành vi cá độ bóng đá là hành vi vi phạm pháp luật về tội đánh bạc trái phép. Vì thế nên giao dịch cá cược bóng đá là giao dịch dân sự vô hiệu do mục đích giao dịch vi phạm pháp luật hình sự và trái phép.

Và hầu hết hiện nay nhà nước vẫn không khuyến khích việc đơn vị kinh doanh cá độ, hạn chế cấp phép đơn vị kinh doanh cá độ nên hầu hết là cá độ tự phát và hoạt động trái phép nên mọi hành vi cá độ bóng đá theo đó đều là đánh bạc trái phép.

Nên người cá độ bóng đá khi phát hiện đơn vị hoạt động không theo quy định pháp luật thì người cá độ không cần thiết phải trả tiền đã cá cược và phải tố giác với cơ quan nhà nước để triệt phá.

Khi phát hiện việc cá độ bóng đá thì người dân gọi theo số điện thoại 0692348569 để tố giác.

Trên đây là những tìm hiểu của Hoa Tiêu về vấn đề Ví dụ về làm việc có năng suất, chất lượng, hiệu quả. Mời bạn đọc tham khảo thêm những thông tin hữu ích trong mục Hỏi đáp pháp luật liên quan.

Đánh giá bài viết
1 31
0 Bình luận
Sắp xếp theo