Tung tin sai sự thật về Covid-19 bị xử phạt thế nào?

Dạo gần đây Covid-19 đang diễn biến ngày càng phức tạp. Hành vi xuyên tạc, bịa đặt về Covid-19 ngày càng gia tăng gây tâm lý hoang mang cho người dân. Vậy, Tung tin sai sự thật về Covid-19 bị xử phạt thế nào? Bài viết này sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn.

1. Covid-19 là gì?

Virus Corona mới (Covid-19, SARS CoV-2) là một dạng mới của Coronavirus gây nhiễm trùng cấp tính với các triệu chứng hô hấp. Virus này là một loại Coronavirus khác với loại gây ra SARS hoặc MERS. Nó cũng khác với loại Coronavirus gây nhiễm trùng theo mùa ở Hoa Kỳ. Các ca đầu tiên của Coronavirus 2019-nCoV đã được phát hiện ở Vũ Hán, Hồ Bắc, Trung Quốc. Kể từ đầu tháng 2 năm 2020, vi rút đã lan rộng bên trong Trung Quốc và lan đến một số quốc gia khác, bao gồm cả Hoa Kỳ.

Tung tin sai sự thật về Covid-19 bị xử phạt thế nào?

2. Mức xử phạt hành vi tung tin sai sự thật về Covid-19

Về mức xử phạt hành vi tung tin sai sự thật về Covid-19 được quy định tại Khoản 1 Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP như sau:

"1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để thực hiện một trong các hành vi sau:

a) Cung cấp, chia sẻ thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân;"

Như vậy, hành vi tung tin bịa đặt sai sự thật về Covid-19 sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật với mức phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Tuy nhiên đây chỉ là mức xử phạt đối với tổ chức. Còn đối với cá nhân vi phạm thì căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định 15/2020/NĐ-CP như sau:

"3. Mức phạt tiền quy định từ Chương II đến Chương VII tại Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức, trừ quy định tại Điều 106 Nghị định này. Trường hợp cá nhân có hành vi vi phạm như của tổ chức thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức."

Như vậy về mức xử phạt hành vi tung tin sai sự thật gây hoang mang dư luận bị xử lý như sau:

  • Đối với tổ chức vi phạm: Bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng.
  • Đối với cá nhân vi phạm: Bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng.

Ngoài ra, tổ chức, cá nhân vi phạm còn buộc phải gỡ bỏ thông tin sai sự thật về tình hình dịch bệnh Covid-19 mà mình đã đăng tải.

3. Tung tin sai sự thật về Covid-19 lên mạng có bị đi tù?

Theo quy định Điều 288 Bộ luật hình sự 2015 thì hành vi tung tin sai sự thật về Covid-19 có thể sẽ bị phạt tù như sau:

Điều 288. Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của cơ quan, tổ chức, cá nhân, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đưa lên mạng máy tính, mạng viễn thông những thông tin trái với quy định của pháp luật, nếu không thuộc một trong các trường hợp quy định tại các Điều 117, 155, 156 và 326 của Bộ luật này;

b) Mua bán, trao đổi, tặng cho, sửa chữa, thay đổi hoặc công khai hóa thông tin riêng hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân trên mạng máy tính, mạng viễn thông mà không được phép của chủ sở hữu thông tin đó;

c) Hành vi khác sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng quyền quản trị mạng máy tính, mạng viễn thông;

c) Thu lợi bất chính 200.000.000 đồng trở lên;

d) Gây thiệt hại 500.000.000 đồng trở lên;

đ) Xâm phạm bí mật cá nhân dẫn đến người bị xâm phạm tự sát;

e) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc quan hệ đối ngoại của Việt Nam;

g) Dẫn đến biểu tình.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, hành vi bịa đặt, xuyên tạc thông tin có thể bị phạt tù từ 06 tháng đến 05 năm tùy từng mức độ vi phạm.

Trên đây là ý kiến tư vấn cá nhân của Hoatieu.vn. Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Cảnh sát giao thông phạt sai, người vi phạm khiếu nại được không, Quyết định xử phạt vi phạm hành chính từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

Đánh giá bài viết
5 88
0 Bình luận
Sắp xếp theo