Trốn không khai báo y tế phạt thế nào?

Trong cuộc chiến chống lại dịch Covid người dân cũng cần chung tay với nhà nước. Việc tự giác khai bá y tế khi đi từ vùng dịch về cũng là biểu hiện của sự "chung tay". Tuy nhiên nhiều người vẫn chưa có ý thức này.

Vậy, trốn không khai báo y tế phạt thế nào? Hoatieu.vn xin trả lời theo quy định của Nghị định 117/2020/NĐ-CP, Công văn 45/TANDTC-PC và các văn bản pháp luật liên quan khác.

1. Không khai báo y tế bị xử lý thế nào?

Theo Quyết định 219/QĐ-BYT, Covid-19 được liệt kê vào danh mục các bệnh truyền nhiễm nhóm A.

Khoản 3 Điều 7 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định hình thức xử phạt đối với hành vi trốn khai báo các bệnh truyền nhiễm nhóm A như sau:

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Che giấu, không khai báo hoặc khai báo không kịp thời hiện trạng bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A của bản thân hoặc của người khác mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A;

b) Cố ý khai báo, thông tin sai sự thật về bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A;

c) Cố ý làm lây lan tác nhân gây bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A

Ngoài ra mặc dù bạn đã đến khai báo y tế nhưng khai báo không thành thật với nhân viên y tế cũng sẽ bị phạt theo quy định tại điều 10 Nghị định 117:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không khai báo hoặc khai báo không trung thực diễn biến bệnh truyền nhiễm của bản thân với thầy thuốc, nhân viên y tế

Bên cạnh hình thức xử phạt hành chính như trên, người cố ý trốn tránh khai báo y tế còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp tại mục dưới đây

2. Trốn khai báo y tế có đi tù không?

Trốn khai báo y tế phạt thế nào?

Người trốn khai báo y tế có thể đi tù nếu cấu thành tội phạm được trích dẫn dưới đây:

Hội đồng Thẩm phán TAND Tối cao vừa có hướng dẫn áp dụng pháp luật đối với những hành vi vi phạm pháp luật phổ biến, có đủ yếu tố cấu thành tội phạm trong phòng chống dịch bệnh tại Công văn 45/TANDTC-PC

Theo đó, người đã được thông báo mắc bệnh, người nghi ngờ mắc bệnh hoặc trở về từ vùng có dịch bệnh COVID-19 đã được thông báo cách ly thực hiện một trong các hành vi:

  • Trốn khỏi nơi cách ly
  • Không tuân thủ quy định về cách ly
  • Từ chối, trốn tránh việc áp dụng biện pháp cách ly, cưỡng chế cách ly
  • Không khai báo y tế, khai báo không đầy đủ hoặc khai báo gian dối gây lây truyền dịch bệnh COVID-19 cho người khác

Sẽ bị coi là trường hợp thực hiện hành vi khác làm lây lan dịch bệnh nguy hiểm cho người quy định tại điểm c khoản 1 điều 240 Bộ luật Hình sự và bị xử lý về tội làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm cho người với mức phạt từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm

Ngoài ra điều 240 Bộ luật Hình sự 2015 còn quy định các hành vi khác liên quan đến hành vi trốn tránh khai báo làm lây lan dịch bệnh theo các mức độ khác nhau như sau:

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Dẫn đến phải công bố dịch thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh hoặc Bộ trưởng Bộ Y tế;

b) Làm chết người.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 12 năm:

a) Dẫn đến phải công bố dịch thuộc thẩm quyền của Thủ tướng Chính phủ;

b) Làm chết 02 người trở lên.

Bên cạnh đó, Người chưa bị xác định mắc bệnh COVID-19, nhưng sống trong khu vực đã có quyết định cách ly, quyết định phong tỏa mà thực hiện một trong các hành vi sau đây (gây thiệt hại từ 100 triệu đồng trở lên do phát sinh chi phí phòng, chống dịch bệnh) thì bị xử lý về tội Vi phạm quy định về an toàn ở nơi đông người (theo quy định tại điều 295 BLHS 2015) (với khung hình phạt cao nhất là 12 năm tù)

  • Trốn khỏi khu vực bị cách ly, khu vực bị phong tỏa
  • Không tuân thủ quy định cách ly
  • Từ chối, trốn tránh việc áp dụng biện pháp cách ly, cưỡng chế cách ly
  • Không khai báo y tế, khai báo không đầy đủ hoặc khai báo gian dối.

Trên đây, Hoatieu.vn đã cung cấp cho bạn đọc các thông tin liên quan đến vấn đề "Xử phạt hành vi trốn khai báo y tế". Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 151
0 Bình luận
Sắp xếp theo