Tội đánh bạc 2021 khi nào bị phạt tiền?

Đánh bạc là một trò chơi tiêu khiển phổ biến không chỉ giới trẻ mà những bậc lão làng của vườn nhà đều thích chơi. Tuy nhiên, đánh bạc được thua bằng tiền lại vi phạm quy định của pháp luật. Vậy, tội đánh bạc khi nào bị phạt tiền? Bài viết này Hoatieu.vn sẽ giải đáp cho bạn.

1. Tội đánh bạc sẽ bị xử phạt như thế nào?

Theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính thì khi đánh bạc dưới bất cứ hình thức nào sẽ bị xử phạt tiền từ 200.000 đồng đến 20.000.000 đồng tùy theo mức độ vi phạm.

Theo quy định tại Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi bổ sung Bộ luật hình sự năm 2017 thì bất cứ người nào đánh bạc trái phép như chơi lô đề, cá độ, đánh bài online... được thua bằng tiền mà số tiền sử dụng vào việc đánh bạc ấy trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tù. Hoặc người đánh bạc dưới 5.000.000 đồng nhưng trước đó đã bị phạt tiền về hành vi đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội này mà chưa được xóa án tích lại còn vi phạm thì có thể bị phạt tù theo quy định của pháp luật

Như vậy, tội đánh bạc sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc phạt tù.

2. Mức xử phạt hành chính tội đánh bạc 2021

Căn cứ tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định mức phạt đối với hành vi đánh bạc trái phép như sau:

"1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền."

Như vậy, mức xử phạt hành chính hành vi đánh bạc trái phép 2021 sẽ từ 200.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Ngoài ra, cá nhân thực hiện việc đánh bạc trái phép có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu như số tiền đánh bạc từ 5.000.000 đồng trở lên.

Tội đánh bạc khi nào bị phạt tiền?

3. Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị truy tố?

Truy tố là đưa người phạm tội ra trước toà án để xét xử.

Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015 thì nếu bạn bị bắt đánh bạc với số tiền trên 5.000.000 đồng thì sẽ có thể bị truy tố theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên trong trường hợp bạn nêu ra và chứng minh được nhiều tình tiết giảm nhẹ cho mình thì có thể không bị truy tố mà được xem xét giảm nhẹ tội về mức xử phạt vi phạm hành chính.

4. Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt hành chính?

Theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về trường hợp đánh bạc bị xử phạt vi phạm hành chính thì pháp luật quy định tất cả mọi hình thức đánh bạc trái pháp luật được thua bằng tiền hay hiện vật thì đều bị xử phạt hành chính. Tuy nhiên đối với những người phạm tội lần đầu về tội này hoặc số tiền sử dụng vào việc đánh bạc ở mức thấp thì mức xử phạt hành chính sẽ thấp hơn và ngược lại.

Như vậy, đã có hành vi đánh bạc trái pháp luật được thua bằng tiền là đều bị xử phạt hành chính chứ pháp luật không quy định đánh bạc bao nhiêu tiền mới bị xử phạt hành chính.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác liên quan đến tội đánh bạc như: Tội đánh bạc bị xử lý thế nào, Đảng viên đánh bạc 2021 bị xử phạt thế nào từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

Đánh giá bài viết
1 33
0 Bình luận
Sắp xếp theo