Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn 2021 phạt thế nào?

Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn 2021 phạt thế nào? Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn có bị phạt không? Hiện nay có nhiều trường hợp tổ chức đám cưới nhưng chưa đăng ký kết hôn cho các cặp đôi chưa đủ tuổi kết hôn. Hành vi này bị xử phạt thế nào?

1. Kết hôn chưa đủ tuổi gọi là gì?

Kết hôn chưa đủ tuổi gọi là tảo hôn.

Tảo hôn là hành vi kết hôn khi nam - nữ chưa đủ điều kiện về độ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật

2. Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn phạt thế nào?

Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn phạt thế nào?

2.1 Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn bị xử phạt hành chính

Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điều 58 nghị định 82/2020/NĐ-CP:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án.

=> Mặc dù không đăng ký kết hôn nhưng việc tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn vẫn bị xử phạt theo quy định nêu trên

2.2 Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 183 Bộ luật Hình sự 2015 trong các trường hợp sau:

Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

=> Việc truy cứu trách nhiệm hình sự này áp dụng đối với người tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này chứ không phải áp dụng với cô dâu, chú rể. (Trừ trường hợp cô dâu, chú rể chính là người đứng ra tổ chức hôn lễ)

3. Độ tuổi được phép kết hôn theo quy định của pháp luật hiện hành đối với nam nữ

Độ tuổi được phép kết hôn theo quy định của pháp luật hiện hành đối với nam nữ là bao nhiêu?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân Gia đình 2014, độ tuổi kết hôn với nam và nữ được quy định như sau:

Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

=> Độ tuổi kết hôn là từ đủ 20 tuổi với nam, từ đủ 18 tuổi với nữ

Ví dụ: Từ đủ 20 tuổi

A (2/5/1990) thì 2/5/2010 A đủ 20 tuổi

=> Từ đủ 20 tuổi được tính từ ngày 3/5/2010

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn 2021 phạt thế nào? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết có liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 224
0 Bình luận
Sắp xếp theo