Tiền lương dạy thêm giờ tính theo số giờ hay tiết dạy?

Tiền lương dạy thêm giờ tính theo số giờ hay tiết dạy? Tiền lương dạy thêm giờ của giáo viên được tính theo quy định nào?

1. Tiền lương dạy thêm giờ tính theo số giờ hay tiết dạy?

Thông tư liên tịch số 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC quy định: Số giờ dạy thêm/năm học là căn cứ để tính tiền lương dạy thêm giờ/năm học.

Việc xác định giờ dạy hay tiết dạy phụ thuộc vào quy định chế độ làm việc đối với giáo viên của từng cấp học: Đối với cấp phổ thông, theo Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT chế độ làm việc đối với giáo viên được quy định là tiết dạy

Khoản 2 Điều 3 Thông tư liên tịch số 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC đã quy định định mức tiết dạy/năm học đối với giáo viên phổ thông được gọi là định mức giờ dạy/năm.

=> Việc thanh toán tiền lương dạy thêm giờ đối với giáo viên phổ thông được tính theo số tiết dạy thêm giờ.

2. Cách tính tiền lương một tiết dạy thêm

Tiền lương dạy thêm giờ tính theo số giờ hay tiết dạy? 

Tiền lương một tiết dạy thêm được tính như thế nào?

Tiền lương một tiết dạy thêm được tính theo thông tư liên tịch số 07/2013 như sau:

  • Tiền lương 01 giờ dạy thêm = Tiền lương 01 giờ dạy x 150%
  • Tiền lương 01 giờ dạy = (Tổng tiền lương của 12 tháng trong năm học : Định mức giờ dạy/năm) x (Số tuần dành cho giảng dạy (dạy trẻ) : 52 tuần)

Trong đó:

  • Tổng tiền lương của 12 tháng trong năm học là tổng tiền lương các tháng theo biên chế năm học từ tháng 7 năm trước đến hết tháng 6 của năm liền kề bao gồm: Mức lương theo ngạch, bậc hiện hưởng, các khoản phụ cấp lương và hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có).
  • Số giờ dạy thêm/năm học = [Số giờ dạy thực tế/năm học + Số giờ dạy quy đổi/năm học (nếu có) + Số giờ dạy tính thêm/năm học (nếu có) + Số giờ dạy được giảm theo chế độ/năm học (nếu có)] - (Định mức giờ dạy/năm).
  • Định mức giờ dạy/năm của giáo viên mầm non = (Số giờ dạy trẻ học 2 buổi/ngày) x (Số ngày làm việc/tuần) x (Số tuần dạy trẻ/năm học);
  • Định mức giờ dạy/năm của hiệu trưởng, phó hiệu trưởng cơ sở giáo dục mầm non = (Số giờ trực tiếp tham gia các hoạt động giáo dục/tuần của hiệu trưởng, phó hiệu trưởng) x (Số tuần dạy trẻ/năm học);
  • Định mức giờ dạy/năm của giáo viên phổ thông; giáo viên giảng dạy trình độ sơ cấp nghề = [Định mức tiết dạy (tiêu chuẩn giờ giảng)/tuần] x (Số tuần dành cho giảng dạy và các hoạt động giáo dục/năm học)

Để biết cụ thể cách tính tiền 1 tiết thừa giờ của giáo viên các cấp, mời các bạn tham khảo bài: Cách tính tiền một tiết dạy của giáo viên các cấp

3. Quy định chi trả tiền dạy thêm

Khi giáo viên dạy vướt quá số tiết dạy định mức của mình thì sẽ được thanh toán tiền dạy thừa giờ với công thức:

Tiền 1 tiết dạy thêm = 150% x tiền một tiết dạy

Điều 3 Thông tư liên tịch số 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC về việc trả tiền lương dạy thêm giờ như sau:

Chỉ thanh toán tiền lương dạy thêm giờ ở đơn vị hoặc bộ môn thiếu số lượng nhà giáo do cấp có thẩm quyền phê duyệt. Đơn vị hoặc bộ môn không thiếu nhà giáo thì chỉ được thanh toán tiền lương dạy thêm giờ khi có nhà giáo nghỉ ốm, nghỉ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội hoặc đi học tập, bồi dưỡng, tham gia đoàn kiểm tra, thanh tra và tham gia những công việc khác (sau đây gọi chung là đi làm nhiệm vụ khác) do cấp có thẩm quyền phân công, điều động phải bố trí nhà giáo khác dạy thay.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Tiền lương dạy thêm giờ tính theo số giờ hay tiết dạy? Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Lao động - tiền lương, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 183
0 Bình luận
Sắp xếp theo