Thủ tục cấp sổ đỏ cho đất phi nông nghiệp

Điều kiện cấp sổ đỏ cho đất phi nông nghiệp

Thủ tục cấp sổ đỏ cho đất phi nông nghiệp? Đất phi nông nghiệp có làm được sổ đỏ không? Điều kiện cấp sổ đỏ cho đất phi nông nghiệp? Đây là câu hỏi được rất nhiều người quan tâm, HoaTieu.vn sẽ giải đáp cho các bạn qua bài viết sau đây.

Hỏi:

Tôi có mua một lô đất phi nông nghiệp 3 mặt sát với nhà dân không có lối ra, mặt còn lại sát đường quốc lộ. Tuy nhiên ở giữa lô đất đó và đường có một miếng đất nhỏ (34m2) trong giấy tờ là đất phi nông nghiệp (chưa sử dụng) và miếng đất nhỏ này lại nằm hoàn toàn trong hành lang đường quốc lộ (hành lang từ giữa đường ra mỗi bên 15m). Tôi có thể làm được bìa đỏ lô đất này không? Xin cảm ơn.

Trả lời:

Thông tin bạn nêu không rõ, nên chúng tôi trả lời bạn về điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

Đất phi nông nghiệp theo quy định tại Điều 10 Luật Đất đai 2013 gồm đất ở, đất xây dựng, đất sản xuất, đất sử dụng vào mục đích công cộng, đất cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng… Theo thông tin bạn cung cấp thì lô đất có phần diện tích nằm trong hành lang đường quốc lộ.

Căn cứ vào quy định tại Điều 157 Luật Đất đai năm 2013 có quy định:

Điều 157. Đất xây dựng các công trình công cộng có hành lang bảo vệ an toàn

1. Đất xây dựng công trình công cộng có hành lang bảo vệ an toàn bao gồm đất xây dựng các hệ thống giao thông, thủy lợi, đê điều, hệ thống cấp nước, hệ thống thoát nước, hệ thống xử lý chất thải, hệ thống dẫn điện, dẫn xăng dầu, dẫn khí, thông tin liên lạc và đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn các công trình này.

2. Việc sử dụng đất xây dựng công trình công cộng có hành lang bảo vệ an toàn phải bảo đảm kết hợp khai thác cả phần trên không và trong lòng đất, bố trí kết hợp các loại công trình trên cùng một khu đất nhằm tiết kiệm đất và phải tuân theo các quy định của pháp luật chuyên ngành có liên quan về bảo vệ an toàn công trình.

3. Người đang sử dụng đất được pháp luật thừa nhận mà đất đó nằm trong hành lang bảo vệ an toàn công trình thì được tiếp tục sử dụng đất theo đúng mục đích đã được xác định và không được gây cản trở cho việc bảo vệ an toàn công trình.

Trường hợp việc sử dụng đất gây ảnh hưởng đến việc bảo vệ an toàn công trình thì chủ công trình và người sử dụng đất phải có biện pháp khắc phục, nếu không khắc phục được thì Nhà nước thu hồi đất và bồi thường theo quy định của pháp luật.

4. Cơ quan, tổ chức trực tiếp quản lý công trình có hành lang bảo vệ an toàn có trách nhiệm công bố công khai mốc giới hành lang bảo vệ an toàn công trình, chịu trách nhiệm chính về việc bảo vệ an toàn công trình; trường hợp hành lang bảo vệ an toàn công trình bị lấn, chiếm, sử dụng trái phép thì phải kịp thời báo cáo và yêu cầu Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có hành lang bảo vệ an toàn bị lấn, chiếm, sử dụng trái phép để xử lý.

5. Ủy ban nhân dân các cấp nơi có công trình có hành lang bảo vệ an toàn có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức trực tiếp quản lý công trình tuyên truyền, phổ biến pháp luật về bảo vệ an toàn công trình; công bố công khai mốc giới sử dụng đất trong hành lang bảo vệ an toàn công trình; kịp thời xử lý những trường hợp lấn, chiếm, sử dụng trái phép hành lang bảo vệ an toàn công trình.

6. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Như vậy, phần đất trong mốc lộ giới của bạn chính là đất trong hành lang an toàn công trình quy định tại khoản 3 điều 157 nêu trên. Người đang sử dụng đất được pháp luật thừa nhận mà đất đó nằm trong hành lang bảo vệ an toàn công trình thì được tiếp tục sử dụng đất theo đúng mục đích đã được xác định và không được gây cản trở cho việc bảo vệ an toàn công trình.

Thủ tục cấp sổ đỏ cho đất phi nông nghiệp

Điều kiện cấp Giấy chứng nhận đối với đất trong hành lang an toàn công trình

Theo điểm b khoản 4 điều 56 Nghị định 43/2014/NĐ-CP :" Đất trong hành lang an toàn công trình được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai, trừ trường hợp đã có thông báo thu hồi đất hoặc quyết định thu hồi đất."

Như vậy, phần đất nằm trong mốc lộ giới có thể được xem xét để cấp GCNQSDĐ nếu không thuộc trường hợp không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Đánh giá bài viết
1 168
Bạn có thể tải về tập tin thích hợp cho bạn tại các liên kết dưới đây.
0 Bình luận
Sắp xếp theo