Thủ tục cấp đổi CMND/CCCD đối với người phẫu thuật thẩm mỹ

Phẫu thuật thẩm mỹ xong có phải xin cấp lại chứng minh nhân dân không? Trình tự, thủ tục theo quy định pháp luật hiện hành ra sao? Trường hợp được cấp lại thì có thể giữ số chứng minh nhân dân cũ không? Để có được câu trả lời, HoaTieu.vn mời bạn tham khảo bài viết.

Hiện nay với sự phát triển của công nghệ thẩm mỹ, những màn lột xác “vịt hóa thiên nga” đã không còn trở nên xa lạ. Vậy, sau những cuộc phẫu thuật ấy, khi mà gương mặt của người được phẫu thuật thay đổi, họ có phải làm thủ tục gì với cơ quan nhà nước không?

1. Người phẫu thuật thẩm mỹ có phải làm lại CMND?

Thủ tục cấp lại CMND đối với người thẩm mỹ

Trước tiên, người đã phẫu thuật thẩm mỹ phải làm thủ tục cấp đổi CMND/CCCD:

  • Điểm e Khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định: "1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân : ... e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng".

Như vậy, người phẫu thuật thẩm mỹ phải thực hiện cấp đổi CMND như sau:

  • Đơn trình bày rõ lý do xin đổi chứng minh hoặc cấp lại có xác nhận của công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.
  • Xuất trình hộ khẩu thường trú;
  • Xuất trình quyết định thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
  • Chụp ảnh;
  • In vân tay hai ngón trỏ;
  • Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;
  • Nộp lại Chứng minh nhân dân đã được cấp trước đó.

Kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ và làm xong thủ tục theo quy định, cơ quan công an phải làm xong Chứng minh nhân dân cho công dân trong thời gian sớm nhất, tối đa không quá 15 ngày (ở thành phố, thị xã), và 30 ngày (ở địa bàn khác).

  • Điểm c Khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân quy định: "1. Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây: ... c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng."

2. Thủ tục cấp đổi Căn cước công dân

Do theo quy định đến năm 2020 sẽ triển khai căn cước công dân nên nếu các bạn nào đang là CMND 9 số sẽ đổi sang dùng CCCD 12 số, ai có CMND 12 số sẽ được giữ nguyên số đó khi chuyển sang dùng Căn cước công dân.

  • Điền vào tờ khai theo mẫu quy định;
  • Người được giao nhiệm vụ thu thập, cập nhật thông tin, tài liệu kiểm tra, đối chiếu thông tin từ Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để xác định chính xác người cần cấp thẻ Căn cước công dân; nếu chưa có thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì công dân nộp bản sao văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi các thông tin này.
  • Đối với người đang ở trong Quân đội nhân dân, Công an nhân dân thì xuất trình giấy chứng minh do Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân cấp kèm theo giấy giới thiệu của thủ trưởng đơn vị;
  • Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân chụp ảnh, thu thập vân tay của người đến làm thủ tục;
  • Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân cấp giấy hẹn trả thẻ Căn cước công dân cho người đến làm thủ tục;
  • Trả thẻ Căn cước công dân theo thời hạn và địa điểm trong giấy hẹn; trường hợp công dân có yêu cầu trả thẻ tại địa điểm khác thì cơ quan quản lý căn cước công dân trả thẻ tại địa điểm theo yêu cầu của công dân và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

Thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân: (Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ)

  • Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày;
  • Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc;
  • Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc;

3. Đi gọt cằm v-line có phải thay đổi chứng minh nhân dân không? Đi bơm môi có phải thay đổi chứng minh nhân dân không?

Căn cứ Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì việc đổi, cấp lại chứng minh nhân dân như sau:

1. Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

...

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn thực hiện thủ thuật bơm môi và phẫu thuật thành hình trái tim hay gọt cằm V-line sẽ dẫn đến việc thay đổi đặc điểm nhận dạng của gương mặt bạn do vậy trong trường hợp này bạn cần thực hiện thủ tục đổi chứng minh nhân dân theo quy định của pháp luật.

Mặt khác căn cứ Thông tư 07/2016/TT-BCA, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân được quy định như sau:

Giấy tờ cần chuẩn bị:

- Sổ hộ khẩu; nếu còn CMND cũ thì mang theo CMND;

- Tờ khai Căn cước công dân theo mẫu

Nơi làm thủ tục: Công an cấp huyện nơi đăng ký hộ khẩu thường trú

Đánh giá bài viết
1 383
Bạn có thể tải về tập tin thích hợp cho bạn tại các liên kết dưới đây.