Ra đường không mang CMND/CCCD bị phạt thế nào?

Ra đường không mang CMND/CCCD bị phạt thế nào? Người dân khi ra đường có bắt buộc phải mang CMND/CCCD theo người hay không? Nếu không mang thì sẽ bị phạt thế nào? Các quy định về vấn đề này không phải là mới tuy nhiên chúng lại không được nhiều người biết đến. Cùng Hoatieu.vn tìm hiểu nhé.

1. Ra đường có phải mang CMND/CCCD không?

Theo quy định tại Điểm 3 Mục I Thông tư 04/1999/TT-BCA thì:

Công dân được sử dụng CMND của mình làm giấy tờ tuỳ thân trong việc đi lại và thực hiện các giao dịch. Mọi công dân phải có trách nhiệm mang theo CMND và xuất trình khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra, kiểm soát.

=> Theo quy định của pháp luật, công dân phải mang theo CMND/CCCD khi ra đường.

2. Ra đường không mang CMND/CCCD bị phạt thế nào?

Ra đường không mang CMND/CCCD bị phạt thế nào? 

Việc xử phạt hành vi về không xuất trình CMND/CCCD được quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 9. Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

=> Không xuất trình CMND khi được yêu cầu thì người dân có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Pháp luật không yêu cầu người dân phải xuất trình ngay, do đó với những người quên mang CMND thì có thể gọi điện nhờ bạn bè, người thân mang CMND đến để xuất trình với cơ quan có thẩm quyền.

Lưu ý: Không mang CMND không thuộc trường hợp bị tạm giữ hành chính. => Không mang CMND thì các bạn sẽ không bị tạm giữ

3. Mất chứng minh nhân dân có bị phạt không?

Thông tư 04/1999/TT-BCA quy định: Công dân có trách nhiệm đến công an cấp huyện để đổi lại CMND trong các trường hợp phải đổi CMND, cấp lại CMND nếu mất. Đến công an phường, xã trình báo trong trường hợp bị thu hồi CMND

Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

Điều 9. Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân;

=> Nếu bạn mất CMND nhưng không làm thủ tục cấp lại CMND thì sẽ bị xử phạt theo quy định trên

4. Trường hợp nào phải xuất trình giấy CMND

Công an kiểm tra CMND của người dân trong trường hợp nào?

Công an được quyền kiểm tra CMND của người dân trong các trường hợp:

  • Khi công an đang thực hiện việc kiểm tra cư trú theo quy định tại điều 24, 25 Thông tư 55/2021/TT-BCA
  • Khi công an xã bắt quả tang người dân thực hiện hành vi phạm tội theo điều 9 Pháp lệnh công an xã 2008
  • Khi CSGT thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra xử lý vi phạm, bảo đảm an toàn giao thông theo quy định tại điều 8 Thông tư 65/2020/TT-BCA
  • Khi thực hiện công tác xử lý vi phạm hành chính hoặc khi kiểm tra hành chính tại các cơ sở kinh doanh có điều kiện như karaoke, massage…

Trên đây là câu trả lời của câu hỏi Ra đường không mang CMND/CCCD bị phạt thế nào? Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
2 126
0 Bình luận
Sắp xếp theo