Phá thai vì lựa chọn giới tính có bị xử phạt?

Phá thai là tình trạng thai kỳ kết thúc sớm do sử dụng thuốc hoặc phẫu thuật để loại bỏ phôi thai hay bào thai và nhau thai ra khỏi tử cung. Tuy vậy, việc phá thai để lựa chọn giới tính của con là trái quy định của pháp luật. Vậy mức xử phạt của hành vi này như thế nào? Bài viết này Hoatieu.vn sẽ giải đáp cho bạn.

1. Phá thai để lựa chọn giới tính là gì?

Phá thai để lựa chọn giới tính là việc người mang thai khi siêu âm biết được thai nhi là giới tính nam hoặc nữ mà không đúng với mong muốn của mình, của người thân thì thực hiện các hành vi trái pháp luật đối với thai nhi nhằm mục đích loại bỏ thai nhi.

Phá thai để lựa chọn giới tính có vi phạm?

2. Mức phạt hành vi phá thai để chọn giới tính

Căn cứ theo Điều 100 Nghị định 117/2020/NĐ-CP thì hành vi phá thai vì lựa chọn giới tính sẽ bị xử phạt như sau:

Điều 100. Hành vi loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính của người mang thai mà không bị ép buộc phải loại bỏ thai nhi.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

3. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đe dọa dùng vũ lực, uy hiếp tinh thần để ép buộc người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi dùng vũ lực để ép buộc người mang thai phải loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

5. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Cung cấp hóa chất, thuốc để loại bỏ thai nhi mà biết rõ người đang mang thai muốn loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính;

b) Chỉ định hoặc hướng dẫn sử dụng hóa chất, thuốc hoặc các biện pháp khác để loại bỏ thai nhi mà biết rõ người đang mang thai muốn loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

6. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi phá thai mà biết rõ người đang mang thai muốn loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

7. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tước quyền sử dụng giấy phép hoạt động, chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi quy định tại khoản 5 Điều này;

b) Tước quyền sử dụng giấy phép hoạt động, chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại khoản 6 Điều này;

c) Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dược hoặc đình chỉ hoạt động kinh doanh đối với cơ sở có hoạt động dược không vì mục đích thương mại trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 5 Điều này.

Như vậy, hành vi phá thai để lựa chọn giới tính sẽ bị xử phạt tiền với mức từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng tùy vào mức độ vi phạm. Ngoài ra, trường hợp ép người khác hoặc đe dọa người khác phá thai cũng bị xử phạt và mức phạt rất cao. Bên cạnh đó còn bị áp dụng hình phạt bổ sung tương ứng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Hoatieu.vn. Mời bạn tham khảo một số bài viết hữu ích khác như:

Đánh giá bài viết
5 55