Mua đất của bố mẹ bằng giấy tờ viết tay có đúng quy định?

Vì mối quan hệ cha mẹ - con nên nhiều người thường chủ quan khi mua bán, chỉ có giấy mua bán viết tay.

Trong bài viết này, Hoatieu.vn trả lời câu hỏi Mua đất của bố mẹ bằng giấy tờ viết tay có đúng quy định? theo quy định của Luật Đất đai 2013, Bộ luật Dân sự 2015, nghị định 01/2017/NĐ-CP.

1. Quy định về hợp đồng mua bán nhà đất

Hợp đồng mua bán nhà đất hay nói chính xác hơn là hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất.

Khoản 3 điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định về hình thức chuyển quyền sử dụng đất như sau:

Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này, cụ thể trừ các trường hợp:

  • Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp
  • Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên

=> Từ ngày 1/7/2014 hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải có công chứng, chứng thực

2. Mua đất của bố mẹ bằng giấy tờ viết tay có đúng quy định?

Mua đất của bố mẹ bằng giấy tờ viết tay có đúng quy định?

Như đã phân tích tại mục 1 thì:

Từ ngày 1/7/2014 thì việc chuyển quyền sử dụng đất (không thuộc trường hợp ngoại lệ được liệt kê ở trên) phải được thực hiện bằng hợp đồng có công chứng, chứng thực. Do đó, giấy tờ chuyển quyền sử dụng đất viết tay mà không có công chứng, chứng thực thì không có giá trị pháp lý.

=> Khi con cái mua đất của bố mẹ nhớ làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có công chứng, chứng thực

Nếu chỉ có giấy viết tay không có công chứng, chứng thực thì có được không?

Câu trả lời là có.

Điều 129 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về giao dịch dân sự vô hiệu như sau:

Giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:

1. Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó;

2. Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.

=> Nếu thuộc 1 trong 2 trường hợp trên thì giấy tờ viết tay vẫn có giá trị

Lưu ý: Đối với giấy tờ được viết trước ngày 1/7/2014 thì không cần công chứng, chứng thực vẫn có giá trị pháp lý.

Các bạn có thể tìm hiểu thêm về quy định này tại bài Mua bán đất bằng giấy viết tay có giá trị pháp lý?

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Mua đất của bố mẹ bằng giấy tờ viết tay có đúng quy định?. Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Đất đai - Nhà ở, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 20
0 Bình luận
Sắp xếp theo