Mua, bán dâm 2021 bị xử phạt thế nào?

Hành vi mua bán dâm trên thực tế vẫn xảy ra phổ biến, nhất là những khu vực thành thị, điều kiện kinh tế phát triển, nhu cầu cao. Vậy, Mua, bán dâm 2021 bị xử phạt thế nào? Bài viết này Hoatieu.vn sẽ chia sẻ để bạn hiểu rõ hơn nhé.!

1. Mua dâm là gì?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Pháp lệnh phòng, chống mại dâm 2003 thì mua dâm được hiểu như sau:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Pháp lệnh này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

........

2. Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.

2. Bán dâm là gì?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Pháp lệnh phòng, chống mại dâm 2003 thì bán  dâm được hiểu như sau:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Pháp lệnh này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

Mau bán dâm 2021 bị xử phạt thế nào?

3. Mua dâm bị xử lý thế nào?

Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì hành vi mua dâm bị xử phạt như sau:

Điều 22. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.

Như vậy, tùy vào mức độ vi phạm mà hành vi mua dâm có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

4. Bán dâm có bị đi tù không?

Theo quy định tại Điều 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì hành vi bán dâm bị xử phạt như sau:

Điều 23. Hành vi bán dâm

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc.

3. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Như vậy, theo quy định pháp luật hiện hành thì người có hành vi bán dâm chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp đã biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác. Ngoài ra, Bộ luật hình sự 2015 có quy định về việc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi: "Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm...."

Trên đây là ý kiến tư vấn cá nhân của Hoatieu.vn. Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Quy định về xử lý đảng viên ngoại tình, Vợ có quyền nuôi con sau ly hôn khi chồng ngoại tình? từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

Đánh giá bài viết
4 34
0 Bình luận
Sắp xếp theo