Làm giấy vay tiền viết tay có hợp pháp không?

Hiện nay có nhiều người đang đi vay mượn tiền chỉ với một tờ giấy viết tay và sau đó gặp các vấn đề trong việc đòi nợ. Vậy giấy vay tiền viết tay có giá trị không? Có dùng để đi đòi nợ không?

Trong bài viết này, Hoatieu.vn sẽ trả lời câu hỏi "Làm giấy vay tiền viết tay có hợp pháp không?" theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015.

Làm giấy vay tiền viết tay có hợp pháp không?

1. Giấy vay tiền, vay nợ viết tay có giá trị?

Giấy vay tiền, vay nợ viết tay bản chất nó là một hợp đồng vay tài sản.

Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về hợp đồng vay tài sản như sau:

Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

Pháp luật không quy định hình thức của hợp đồng vay tài sản nhưng chúng ta có thể suy ra từ giao dịch dân sự như sau:

Chương VIII Bộ luật Dân sự 2015 quy định về giao dịch dân sự như sau:

  • Giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

=> Hợp đồng vay tài sản là giao dịch dân sự

  • Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

=> Hợp đồng vay tài sản có thể bằng lời nói, bằng văn bản.

Giấy vay tài sản là một dạng của giao dịch dân sự, nó chỉ hợp pháp nếu đáp ứng được các điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự được quy định tại điều 117 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

Lưu ý: Để thể hiện sự tự nguyện khi tham gia giao dịch của các chủ thể thì phải có chữ ký hoặc điểm chỉ của các bên.

2. Có thể dùng giấy vay tiền viết tay khởi kiện được không?

Chỉ giấy vay tiền viết tay hợp pháp (đáp ứng được các điều kiện nêu tại mục 1) thì mới có giá trị khởi kiện.

Tuy nhiên để việc khởi kiện có hiệu quả thì trong giấy vay nợ nên có các thông tin chính xác về chủ thể vay và cho vay, chữ ký của các bên, khoản vay, các thỏa thuận về lãi (nếu có), hình thức và cách thức trả nợ (trả 1 lần hay nhiều đợt...).

3. Giấy vay nợ viết tay có cần công chứng không?

Nếu giấy vay nợ viết tay đáp ứng được các điều kiện tại mục 1 thì nó đã có giá trị pháp lý, không cần thiết phải công chứng.

4. Giấy vay nợ viết tay có giá trị pháp lý trong bao lâu?

Vậy giấy nợ viết tay có giá trị bao lâu?

Giao dịch dân sự sẽ hết giá trị pháp lý khi các bên chấm dứt nghĩa vụ của mình hoặc theo thỏa thuận khác (nếu có, ví dụ: 2 bên thỏa thuận chỉ cần trả xong 1 nửa tiền vay thì giấy vay nợ sẽ không còn hiệu lực)

Điều 372 BLDS 2015 quy định nghĩa vụ của các bên sẽ chấm dứt trong trường hợp:

1. Nghĩa vụ được hoàn thành;

2. Theo thỏa thuận của các bên;

3. Bên có quyền miễn việc thực hiện nghĩa vụ;

4. Nghĩa vụ được thay thế bằng nghĩa vụ khác;

5. Nghĩa vụ được bù trừ;

6. Bên có quyền và bên có nghĩa vụ hòa nhập làm một;

7. Thời hiệu miễn trừ nghĩa vụ đã hết;

8. Bên có nghĩa vụ là cá nhân chết hoặc là pháp nhân chấm dứt tồn tại mà nghĩa vụ phải do chính cá nhân, pháp nhân đó thực hiện;

9. Bên có quyền là cá nhân chết mà quyền yêu cầu không thuộc di sản thừa kế hoặc là pháp nhân chấm dứt tồn tại mà quyền yêu cầu không được chuyển giao cho pháp nhân khác;

10. Vật đặc định là đối tượng của nghĩa vụ không còn và được thay thế bằng nghĩa vụ khác;

11. Trường hợp khác do luật quy định.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Làm giấy vay tiền viết tay có hợp pháp không? . Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Dân sự, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 138
0 Bình luận
Sắp xếp theo