Lái xe gây tai nạn, đã thỏa thuận bồi thường có bị phạt nữa không?

Trong những vụ tai nạn, người gây tai nạn và người bị hại thường thỏa thuận việc bồi thường với nhau. Lái xe gây tai nạn, đã thỏa thuận bồi thường có bị phạt nữa không?

1. Bồi thường khi gây tai nạn

Theo quy định tại điều 584 Bộ luật Dân sự 2015 (BLDS), người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

=> Gây tai nạn giao thông phải bồi thường thiệt hại.

2. Gây tai nạn giao thông không phải bồi thường

https://hoatieu.vn/bo-luat-dan-su-so-91-2015-qh13-103751

Phương tiện giao thông được xem là vật nguy hiểm cao độ theo quy định của BLDS.

Theo quy định tại khoản 3 điều 601 BLDS, người gây tai nạn không phải bồi thường trong các trường hợp:

  • Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
  • Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

3. Lái xe gây tai nạn, đã thỏa thuận bồi thường có bị phạt nữa không?

Việc bồi thường là trách nhiệm dân sự của người gây tai nạn

=> Người gây tai nạn đã bồi thường vẫn phải chịu các hình phạt khác của pháp luật.

4. Mức phạt lái xe gây tai nạn

Lái xe gây tai nạn trong trường hợp chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại nghị định 100:

LỗiMức phạt
Ô tô không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định; dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe, lùi xe, tránh xe, vượt xe, chuyển hướng, chuyển làn đường không đúng quy định... gây tai nạn10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng
Ô tô gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng
Xe máy không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định; dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe, lùi xe, tránh xe, vượt xe, chuyển hướng, chuyển làn đường không đúng quy định... gây tai nạn4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng
Xe máy gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng
Vi phạm quy định về kinh doanh, điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô để xảy ra tai nạn giao thông gây hậu quả từ mức nghiêm trọng trở lên7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 14.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải

5. Lái xe gây tai nạn có phải đi tù không?

Trong các trường hợp dưới đây, người lái xe gây tai nạn phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điều 260 Bộ luật Hình sự 2015, được sửa đổi bổ sung năm 2017:

Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

đ) Làm chết 02 người;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

Lúc này, việc bồi thường thiệt hại được tính là 1 tình tiết giảm nhẹ của người gây tai nạn, để người này được hưởng hình phạt nhẹ hơn (Nhưng vẫn trong khung).

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Lái xe gây tai nạn, đã thỏa thuận bồi thường có bị phạt nữa không? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết có liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 318