Ghi lô đề có bị đi tù

Kinh doanh lô đề có hợp pháp không? Người ghi lô đề bị bắt sẽ bị xử phạt như thế nào? Mời các bạn cùng theo dõi nội dung sau đây để biết thêm chi tiết.

Hiện tượng ghi đề, ôm đề khá phổ biến ở cả nông thôn và thành thị. Tuy nhiên, bạn có biết rằng ghi đề, ôm đề cũng là một hình thức tổ chức đánh bạc đánh bạc và có thể bị đi tù không?

1. Ghi lô, đề là một hình thức tổ chức đánh bạc

Theo qui định Bộ Luật hình sự 2015:

Chơi lô, đề là một hình thức đánh bạc căn cứ vào khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán tòa án nhân dân tối cao.

““Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Hành vi “ghi lô, đề” sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Như vậy, hành vi ‘ghi lô, đề” hay còn gọi là “ôm lô, đề” sẽ xử lý hình sự thỏa mãn cấu thành tội phạm được quy định tại Khoản 121 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017) và Điều 322 Bộ luật hình sự

Khoản 121 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017:

“1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.”

2. Mức xử phạt đối hành vi ghi lô đề

Nhẹ - xử phạt vi phạm hành chính

Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về mức xử lý hành vi đánh bạc trái phép có đề cập đến hành vi mua các số lô, số đề; Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Theo đó, hành vi ghi lô đề là một trong những biểu hiện của hành vi đánh bạc trái phép. Cụ thể, nếu một người có hành vi:

- Mua các số lô, số đề thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng

- Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng

Nặng – chịu trách nhiệm hình sự

Vì ghi lô, đề là một hình thức của hành vi đánh bạc trái phép nên ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính thì nặng hơn người thực hiện hành vi ghi lô đề còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo đó, tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, dù dùng bất kỳ hình thức nào miễn là có dùng tiền hoặc hiện vật có giá trị để đánh bạc thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm với:

- Giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng

- Giá trị dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị kết án về tội đánh bạc hoặc Tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm

Ngoài ra, người nào thực hiện đánh bạc trái phép còn có thể bị phạt cao nhất lên đến 07 năm tù giam và bị phạt tiền lên đến 50.000.000 đồng tùy vào mức độ và tính chất của hành vi phạm tội.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
1 487