Đánh bạc online 2021 có phạm tội không?

Xu hướng hiện đại hóa ngày càng phát triển, công nghệ ngày càng tiên tiến và hiện đại. Do vậy hình thức đánh bạc cũng phổ biến và hiện đại hơn. Tuy nhiên quy định của pháp luật về việc đánh bạc online này như thế nào? Hãy để Hoatieu.vn chia sẻ cho bạn biết.

1. Định nghĩa đánh bạc online

Đánh bạc online là việc các đối tượng nạp tiền vào game trực tuyến bằng bất cứ hình thức nào và thực hiện việc đánh, thu tiền ảo về thông qua những trò chơi đó. Hoặc vẫn là hành vi đánh bạc thông thường nhưng sử dụng mạng online để đánh bạc và có việc sử dụng tiền để đánh bạc thông thường đó.

2. Mức phạt đối với việc đánh bạc online

Mức phạt đối với tội danh này được quy định rõ trong Bộ luật hình sự năm 2015. Về trường hợp số tiền có giá trị nhỏ hơn 5 triệu đồng thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

"2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;"

Trường hợp số tiền lớn hơn 5 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc nhưng chưa được xóa án tích thì tùy trường hợp có thể bị phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù.

Đánh bạc online 2021 có phạm tội không

3. Một số câu hỏi thường gặp liên quan

3.1 Cờ bạc online dưới 2 triệu đồng có phạm pháp không?

Trường hợp đánh bài có nạp tiền bất kể trường hợp trực tiếp hay gián tiếp thì đều là hành vi đánh bạc trái phép, vi phạm pháp luật. Tuy nhiên có bị khởi phạt tù không thì phải căn cứ đến số tiền vi phạm sử dụng để đánh bạc trái phép đó nếu từ 5.000.000 đồng trở lên, còn đánh bạc online dưới 2 triệu đồng thì chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

3.2 Đánh bạc online có vi phạm pháp luật, bị phạt tù không?

Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

"1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm."

Như vậy đánh bạc online vẫn là hình thức đánh bạc, bởi pháp luật quy định đánh bạc dưới bất cứ hình thức nào được thua bằng tiền hoặc hiện vật. Do đó, khi đánh bạc online bạn có thể bị phạt tù nếu như số tiền đánh bạc của bạn trên 5.000.000 đồng. Tuy nhiên, đối với những trường hợp đánh bài online thông thường, chỉ đánh và thu về tiền ảo thông qua trò chơi đó thì không phải là hành vi đánh bạc trái phép.

3.3 Có Luật về đánh bạc online không?

Hiện nay chưa có luật riêng quy định về tội đánh bạc online, các tội về đánh bạc được quy định tại Bộ luật hình sự 2015 và Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

3.4 Đánh bạc trên mạng có bị bắt không?

Đánh bạc trên mạng có bị bắt hay không phụ thuộc vào số tiền bạn sử dụng để thực hiện việc đánh bạc đó. Nếu số tiền mà bạn đánh bạc trên mạng vượt quá 5.000.000 đồng thì có thể bạn sẽ bị áp dụng hình thức phạt tù theo quy định của pháp luật.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như Ghi lô đề có bị đi tùMức xử phạt từ đánh lô đề từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

Đánh giá bài viết
2 723